Ký hợp đồng thử việc một tháng bị chấm dứt hưởng BHTN không?

Ký hợp đồng thử việc một tháng bị chấm dứt hưởng BHTN không?

Tổng đài cho tôi hỏi: Tôi hiện nay đang hưởng bảo hiểm thất nghiệp thì tôi tìm được việc làm mới và ký hợp đồng thử việc 1 tháng thì tôi có bị chấm dứt hưởng bảo hiểm thất nghiệp không? Tôi xin cảm ơn.



Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:Ký hợp đồng thử việc

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn về vấn đề Ký hợp đồng thử việc một tháng bị chấm dứt hưởng BHTN không?, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ quy định tại điểm b, khoản 1 Điều 21  Nghị định 28/2015/NĐ-CP:

“Điều 21. Chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Các trường hợp người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định như sau:

b) Có việc làm

Người lao động được xác định là có việc làm thuộc một trong các trường hợp sau:

– Đã giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc từ đủ 03 tháng trở lên. Ngày mà người lao động được xác định có việc làm là ngày hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc có hiệu lực theo quy định của pháp luật;

– Có quyết định tuyển dụng đối với những trường hợp không thuộc đối tượng giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc. Ngày có việc làm trong trường hợp này được xác định là ngày bắt đầu làm việc của người đó ghi trong quyết định tuyển dụng;

– Người lao động thông báo đã có việc làm cho trung tâm dịch vụ việc làm theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định. Ngày mà người lao động được xác định có việc làm là ngày ghi trong thông báo có việc làm của người lao động.”

Như vậy, nếu người lao động có việc làm thì sẽ bị chấm dứt hưởng bảo hiểm thất nghiệp. Tuy nhiên, để được coi là có việc làm thì phải thuộc một trong các trường hợp sau:

– Đã giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc từ đủ 03 tháng trở lên. Ngày mà người lao động được xác định có việc làm là ngày hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc có hiệu lực theo quy định của pháp luật;

– Có quyết định tuyển dụng đối với những trường hợp không thuộc đối tượng giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc. Ngày có việc làm trong trường hợp này được xác định là ngày bắt đầu làm việc của người đó ghi trong quyết định tuyển dụng;

– Người lao động thông báo đã có việc làm cho trung tâm dịch vụ việc làm theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định. Ngày mà người lao động được xác định có việc làm là ngày ghi trong thông báo có việc làm của người lao động

Ký hợp đồng thử việc

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Theo như thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi, bạn hiện nay đang hưởng bảo hiểm thất nghiệp thì bạn đã tìm được việc làm mới và ký hợp đồng thử việc 1 tháng trong trường hợp này của bạn vẫn được hưởng bảo hiểm thất nghiệp, nếu như bạn ký hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên bạn sẽ bị chấm dứt hưởng bảo hiểm thất nghiệp kể từ khi hợp đồng đó có hiệu lực.

Kết luận: 

Trường hợp của bạn ký hợp đồng thử việc trong vòng một tháng thì vẫn được coi là chưa có việc làm và bạn vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Đang hưởng trợ cấp thất nghiệp phải đi nghĩa vụ được bảo lưu không?

Quên đến nhận kết quả và quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về vấn đề: Ký hợp đồng thử việc một tháng bị chấm dứt hưởng BHTN không?Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi