Cách xác định bệnh viện tuyến tỉnh và tương đương như thế nào?

Cách xác định bệnh viện tuyến tỉnh và tương đương như thế nào?

Em không biết xác định thế nào là bệnh viện tuyến tỉnh và tương đương, anh chị bên tổng đài tư vấn có thể tư vấn cho em được không ạ? Em cảm ơn nhiều!



Bệnh viện tuyến tỉnh và tương đươngTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Về vấn đề xác định bệnh viện tuyến tỉnh và tương đương; Tổng đài tư vấn xin được trả lời bạn như sau:

Căn cứ Điều 5 Thông tư 40/2015/TT-BYT quy định như sau:

“Điều 5. Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tuyến tỉnh và tương đương

1. Bệnh viện đa khoa tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;

2. Bệnh viện đa khoa hạng I, hạng II thuộc các Bộ, Ngành, hoặc trực thuộc đơn vị thuộc các Bộ, Ngành;

3. Bệnh viện chuyên khoa, Viện chuyên khoa, Trung tâm chuyên khoa, Trung tâm y tế dự phòng tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương có Phòng khám đa khoa;

4. Bệnh viện Nhi, Bệnh viện Sản – Nhi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;

5. Bệnh viện đa khoa tư nhân tương đương hạng I, tương đương hạng II;

6. Bệnh viện y học cổ truyền tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương, Bộ, Ngành;

7. Bệnh viện y học cổ truyền tư nhân tương đương hạng I, tương đương hạng II;

8. Phòng khám thuộc Ban bảo vệ chăm sóc sức khoẻ cán bộ tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;

9. Bệnh viện hạng II thuộc Bộ Quốc phòng, Bệnh viện quân – dân y hạng II, các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác theo quy định của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng.”

Bệnh viện tuyến tỉnh và tương đương

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172.

Như vậy, bệnh viện tuyến tỉnh được xác định là các bệnh viện thuộc các trường hợp sau:

  • Bệnh viện đa khoa tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;
  • Bệnh viện đa khoa hạng I, hạng II thuộc các Bộ, Ngành, hoặc trực thuộc đơn vị thuộc các Bộ, Ngành;
  • Bệnh viện chuyên khoa, Viện chuyên khoa, Trung tâm chuyên khoa, Trung tâm y tế dự phòng tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương có Phòng khám đa khoa;
  • Bệnh viện Nhi, Bệnh viện Sản – Nhi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;
  • Bệnh viện đa khoa tư nhân tương đương hạng I, tương đương hạng II;
  • Bệnh viện y học cổ truyền tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương, Bộ, Ngành;
  • Bệnh viện y học cổ truyền tư nhân tương đương hạng I, tương đương hạng II;
  • Phòng khám thuộc Ban bảo vệ chăm sóc sức khoẻ cán bộ tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;
  •  Bệnh viện hạng II thuộc Bộ Quốc phòng, Bệnh viện quân – dân y hạng II, các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác theo quy định của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Khám chữa bệnh đúng quy định khi tham gia bảo hiểm y tế

Mức hưởng BHYT khi khám bệnh trái tuyến

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng gọi điện tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi