Muốn thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu thì phải làm như thế nào?

Muốn thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu thì phải làm như thế nào?

Em chào các anh, chị bên tổng đài tư vấn! Em muốn thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu ghi trên thì có được hay không và phải làm như thế nào vậy ạ? Em cám ơn ạ!



Muốn thay đổi nơi khám chữa

Tư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 19 và Điều 26 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định như sau:

“Điều 19. Đổi thẻ bảo hiểm y tế

1. Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

b) Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;

2. Hồ sơ đổi thẻ bảo hiểm y tế bao gồm:

a) Đơn đề nghị đổi thẻ của người tham gia bảo hiểm y tế;

b) Thẻ bảo hiểm y tế”.

“Điều 26. Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế có quyền đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến xã, tuyến huyện hoặc tương đương; trừ trường hợp được đăng ký tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến tỉnh hoặc tuyến trung ương theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế.

Trường hợp người tham gia bảo hiểm y tế phải làm việc lưu động hoặc đến tạm trú tại địa phương khác thì được khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh phù hợp với tuyến chuyên môn kỹ thuật và nơi người đó đang làm việc lưu động, tạm trú theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế.

2. Người tham gia bảo hiểm y tế được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý.

3. Tên cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu được ghi trong thẻ bảo hiểm y tế”

Muốn thay đổi nơi khám chữa

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, bạn muốn thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu thì cần thực hiện vào đầu mỗi quý (tháng 1; tháng 4; tháng 7 và tháng 10). Khi bạn thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu thì bạn chuẩn bị hồ sơ đổi thẻ bảo hiểm y tế bao gồm:

+) Đơn đề nghị đổi thẻ của người tham gia bảo hiểm y tế;

+) Thẻ bảo hiểm y tế.

Bạn nộp hồ sơ tại cơ quan bảo hiểm xã hội cấp huyện nơi đã cấp thẻ BHYT cho bạn.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết:

Thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu trong thẻ bảo hiểm y tế

Có được thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu lên tuyến tỉnh?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button