19006172

Sinh viên bắt buộc tham gia bảo hiểm y tế tại trường đại học?

Sinh viên bắt buộc tham gia bảo hiểm y tế tại trường đại học?

Sinh viên bắt buộc tham gia bảo hiểm y tế tại trường đại học? Mình muốn biết về văn bản điều luật yêu cầu sinh viên học tại trường đại học phải/nên có bảo hiểm y tế. Các giấy tờ đi kèm cần thiết cho quy trình đóng BHYT (của 1 vài cá nhân hoặc 1 số lượng lớn sinh viên) sẽ bao gồm những gì? Mức đóng và mức hưởng của đối tượng sinh viên tham gia BHYT là bao nhiêu? Mong tổng đài tư vấn giúp với ạ, mình xin cảm ơn.


bắt buộc tham gia bảo hiểm y tế tại trường

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với câu hỏi sinh viên bắt buộc tham gia bảo hiểm y tế tại trường đại học; Tổng đài tư vấn. xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, sinh viên bắt buộc tham gia bảo hiểm y tế tại trường đại học?

Căn cứ theo Khoản 4 Điều 12 Khoản 2 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 như sau:

“Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

4. Nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng, bao gồm:

a) Người thuộc hộ gia đình cận nghèo;

b) Học sinh, sinh viên.”

“Điều 13. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

2. Trường hợp một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế khác nhau quy định tại Điều 12 của Luật này thì đóng bảo hiểm y tế theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 12 của Luật này.”

Như vậy: Sinh viên thuộc đối tượng tham gia BHYT thuộc nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng.

Lưu ý: Nếu sinh viên thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT khác nhau thì đóng BHYT theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 12 của Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014.

Bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau đây: Giải quyết khi sinh viên tham gia cùng lúc hai thẻ BHYT như thế nào?

Thứ hai, về thủ tục tham gia:

Căn cứ theo Điều 25 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định như sau:

“Điều 25. Đăng ký đóng, cấp thẻ BHYT đối với người chỉ tham gia BHYT

1. Thành phần hồ sơ

1.1. Người tham gia

a) Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

b) Đối với người đã hiến bộ phận cơ thể người theo quy định của pháp luật: Giấy ra viện có ghi rõ “đã hiến bộ phận cơ thể”.

c) Trường hợp người tham gia được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

1.2. UBND xã; Cơ sở trợ giúp xã hội, Cơ sở nuôi dưỡng, điều dưỡng thương binh và người có công; Cơ sở giáo dục nghề nghiệp thuộc ngành lao động, thương binh và xã hội; Đại lý thu/Nhà trường; Cơ quan BHXH: Danh sách người chỉ tham gia BHYT (Mẫu D03-TS).

2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.”

Như vậy, các giấy cần thiết mà nhà trường cần chuẩn bị 01 bộ hồ sơ bao gồm:

– Tờ khai tham gia BHYT (Mẫu TK1-TS).

– Danh sách người chỉ tham gia BHYT (Mẫu D03-TS).

bắt buộc tham gia bảo hiểm y tế tại trường

Luật sư tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Thứ ba, về mức đóng BHYT của sinh viên

Căn cứ theo Điểm b Khoản 4 Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định như sau:

“Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

4. Nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng, bao gồm:

b) Học sinh, sinh viên”.

Theo đó: sinh viên là đối tượng phải tham gia bảo hiểm y tế được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng. Mức hỗ trợ cụ thể được xác định theo Khoản 3 Điều 8 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 8. Mức hỗ trợ từ ngân sách nhà nước

c) Hỗ trợ tối thiểu 30% mức đóng bảo hiểm y tế đối với đối tượng quy định tại khoản 3 và 4 Điều 4 Nghị định này.”

Ngoài ra, tại Điểm đ Khoản 1 Điều  7 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

Điều 7. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

1.Mức đóng bảo hiểm y tế hằng tháng của các đối tượng được quy định như sau:

đ) Bằng 4,5% mức lương cơ sở đối với các đối tượng khác;”

Theo quy định trên, thì mức đóng bảo hiểm y tế đối với sinh viên là 4,5% mức lương cơ sở/tháng và sinh viên chỉ cần đóng 70% chi phí còn 30% còn lại do ngân sách nhà nước chi trả. Từ 01/07/2019 lương cơ sở theo quy định tại Nghị định 38/2019/NĐ-CP là 1.490.000 đồng nên mức đóng sẽ là 563.220 đồng.

Bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau: Giá trị sử dụng của thẻ bảo hiểm y tế của học sinh, sinh viên

Thứ tư, về mức hưởng BHYT của đối tượng sinh viên

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 22 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung năm 2014 thì:

“Điều 22. Mức hưởng bảo hiểm y tế 28

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các điều 26, 27 và 28 của Luật này thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:”

đ) 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng khác.”

Theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn thì: khi thuộc đối tượng là sinh viên bạn sẽ được quỹ BHYT thanh toán tôi đa 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh.

Trên đây là bài viết về vấn đề Sinh viên bắt buộc tham gia bảo hiểm y tế tại trường đại học?

Mọi thắc mắc liên quan sinh viên bắt buộc tham gia bảo hiểm y tế tại trường đại học, xin vui lòng liên hệ đến Dịch vụ tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn và giải đáp.

->Quyền lợi của học sinh, sinh viên khi tham gia bảo hiểm y tế

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

Trả lời

mặt nạ đất sét