Trường hợp nào đóng BHXH nhưng lại không được hưởng chế độ ốm đau?

Trường hợp nào đóng BHXH nhưng lại không được hưởng chế độ ốm đau?

Tôi muốn hỏi có ai đóng bảo hiểm xã hội nhưng lại không được hưởng chế độ ốm đau với lý do không thuộc đối tượng áp dụng hay không? Xin cám ơn và mong sớm được hồi đáp!



Tư vấn chế độ ốm đau:Không được hưởng chế độ ốm đau

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về trường hợp nào đóng BHXH nhưng lại không được hưởng chế độ ốm đau; chúng tôi xin được trả lời bạn như sau:

Căn cứ theo Điều 24 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 24. Đối tượng áp dụng chế độ ốm đau

Đối tượng áp dụng chế độ ốm đau là người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, đ và h khoản 1 Điều 2 của Luật này”.

Dẫn chiếu đến Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 thì những đối tượng có tham gia đóng BHXH bắt buộc nhưng không thuộc đối tượng áp dụng nên không được hưởng chế độ ốm đau là:

– Hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí;

– Người đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định tại Luật người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng;

– Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn.

Bên cạnh đó, tại Điều 4 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 có quy định như sau:

“Điều 4. Các chế độ bảo hiểm xã hội

1. Bảo hiểm xã hội bắt buộc có các chế độ sau đây:

a) Ốm đau;

b) Thai sản;

c) Tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

d) Hưu trí;

đ) Tử tuất.

2. Bảo hiểm xã hội tự nguyện có các chế độ sau đây:

a) Hưu trí;

b) Tử tuất.

3. Bảo hiểm hưu trí bổ sung do Chính phủ quy định”.

Không được hưởng chế độ ốm đau

Tư vấn chế độ ốm đau trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, theo quy định những trường hợp mà tham gia BHXH tự nguyện thì chỉ bao gồm chế độ hưu trí và tử tuất mà không có chế độ ốm đau. Do đó, người tham gia BHXH tự nguyện cũng là trường hợp có tham gia đóng BHXH mà không được hưởng chế độ ốm đau.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Đóng BHXH 15 năm được hưởng chế độ ốm đau thế nào khi bị ung thư?

Cả vợ và chồng cùng nghỉ chăm con ốm có được hưởng chế độ ốm đau không?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi