Công ty không hỗ trợ cấp cứu và điều trị cho người lao động bị tai nạn

Công ty không hỗ trợ cấp cứu và điều trị cho người lao động bị tai nạn

Công ty nơi em đang làm việc vừa xảy ra một vụ tai nạn lao động làm bị thương rất nhiều người. Nhưng công ty xử lý hời hợt, không hỗ trợ cấp cứu và điều trị cho những người bị thương. Nếu công ty làm như vậy thì có bị xử phạt gì hay không?



Tư vấn chế độ tai nạn lao động:Hỗ trợ cấp cứu và điều trị 

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề công ty không hỗ trợ cấp cứu và điều trị cho người bị TNLĐ; Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 38 Luật An toàn vệ sinh lao động năm 2015:

“Điều 38. Trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

Người sử dụng lao động có trách nhiệm đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp như sau:

1. Kịp thời sơ cứu, cấp cứu cho người lao động bị tai nạn lao động và phải tạm ứng chi phí sơ cứu, cấp cứu và điều trị cho người lao động bị tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp…”

Theo đó, trong trường hợp người lao động bị tai nạn lao động thì người sử dụng lao động phải có trách nhiệm kịp thời sơ cứu, cấp cứu và tạm ứng chi phí sơ cứu, cấp cứu, điều trị cho họ.

Đồng thời, tại Khoản 5 Điều 17 Văn bản hợp nhất số 4756/VBHNBLĐTBXH có quy định: 

“Điều 17. Vi phạm quy định về phòng ngừa tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

5. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động không cấp cứu kịp thời và điều trị chu đáo người lao động bị tai nạn lao động khi vi phạm đối với mỗi người lao động”.

Như vậy, trường hợp công ty xử lý hời hợt, không cấp cứu kịp thời và điều trị chu đáo người lao động bị tai nạn lao động thì sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng khi vi phạm đối với mỗi người lao động. 

Hỗ trợ cấp cứu và điều trịTư vấn chế độ tai nạn lao động trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận

Tóm lại, trong trường hợp công ty không hỗ trợ cấp cứu và điều trị cho người lao động bị tai nạn thì sẽ bị xử phạt từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng khi vi phạm đối với mỗi người lao động.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau: 

Điều trị tai nạn lao động có được tính là tham gia BHXH?

Quyền lợi của người lao động khi bị tai nạn lao động

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi