Giải quyết chế độ ốm đau khi nghỉ ốm từ cuối năm cũ sang đầu năm mới

Giải quyết chế độ ốm đau khi nghỉ ốm từ cuối năm cũ sang đầu năm mới

Giải quyết chế độ ốm đau khi nghỉ ốm từ cuối năm cũ sang đầu năm mới? Tôi làm việc ở công ty đã được hơn 6 năm, ngày 16/5/2015 đến ngày 2/6/2015, tôi có xin nghỉ ốm và được hưởng chế độ ốm đau. Tuy nhiên, cuối năm 2015 tôi lại tiếp tục bị ốm và phải xin nghỉ để đi khám, điều trị. Đợt này tôi nghỉ từ 26/12 đến hết ngày 14/1/2016. Vậy, chế độ ốm đau của tôi sẽ được giải quyết như thế nào? Và tôi có thể nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau ốm đau là 5 ngày ở lần ốm thứ 2 không?



nghỉ ốm từ cuối nămTư vấn chế độ ốm đau:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp nghỉ ốm từ cuối năm trước sang năm sau;Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 39 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH Hướng dẫn Luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc thì :

1.Người lao động bị ốm đau, tai nạn rủi ro phải nghỉ việc trước ngày 01 tháng 01 năm 2016 thì giải quyết chế độ ốm đau theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 và các văn bản hướng dẫn thi hành.

Theo đó, thời gian hưởng chế độ ốm đau trong trường hợp tham gia BHXH dưới 15 năm tối đa là 30 ngày làm việc theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 23 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 :

“a) Làm việc trong điều kiện bình thường thì được hưởng ba mươi ngày nếu đã đóng bảo hiểm xã hội dưới mười lăm năm; bốn mươi ngày nếu đã đóng từ đủ mười lăm năm đến dưới ba mươi năm; sáu mươi ngày nếu đã đóng từ đủ ba mươi năm trở lên ;”

Và căn cứ theo Khoản 1 Điều 9 Nghị định 152/2006/NĐ-CP :

Thời gian tối đa hưởng chế độ ốm đau trong một năm quy định tại khoản 1 Điều 23 Luật Bảo hiểm xã hội được tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, nghỉ hằng tuần theo quy định. Thời gian này được tính kể từ ngày 01 tháng 01 đến ngày 31 tháng 12 của năm dương lịch, không phụ thuộc vào thời điểm bắt đầu tham gia bảo hiểm xã hội của người lao động.

Theo đó:

+ Xét trong năm 2015, bạn đã nghỉ việc 23 ngày: Từ ngày 16/5 đến 2/6 (18 ngày) và từ ngày 26/12 đến ngày 31/12 (5 ngày) trong đó có 1 ngày nghỉ tuần. Toàn bộ khoảng thời gian nghỉ việc này bạn sẽ được giải quyết hưởng chế độ ốm đau (trừ ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ tuần).

+ Xét trong năm 2016, bạn đã nghỉ việc để điều trị từ ngày 1/1/2016 đến 14/1/2016 tương ứng với 14 ngày, trong đó có 1 ngày nghỉ tết dương lịch và 2 ngày nghỉ hàng tuần nên thời gian giải quyết ốm đau của bạn là 11 ngày.

Như vậy, đợt nghỉ ốm thứ 2 của bạn bao gồm cả khoảng thời gian cuối năm 2015 và đầu năm 2016 sẽ được giải quyết chế độ ốm đau cho 15 ngày trong đó 4 ngày nghỉ việc tính cho năm 2015 và 11 ngày nghỉ việc tính cho năm 2016.

nghỉ ốm từ cuối năm

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Về chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau ốm đau:

Căn cứ khoản 1 Điều 7 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định:

“1. Người lao động đã hưởng chế độ ốm đau từ đủ 30 ngày trở lên trong năm, kể cả người lao động mắc bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày do Bộ Y tế ban hành, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu trở lại làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe theo quy định tại Điều 29 của Luật bảo hiểm xã hội.“.

Theo quy định trên người lao động đã hưởng chế độ ốm đau từ 30 ngày trở lên trong năm mà trong khoảng thời gian 30 ngày đầu trở lại làm việc sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau ốm đau. Do đó, bạn nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau trong năm 2016 mới chỉ 11 ngày nên không được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau ốm đau.

Trên đây là giải đáp về vấn đề giải quyết chế độ ốm đau khi nghỉ ốm từ cuối năm sang đầu năm mới. Bên cạnh đó bạn có thể tham khảo về hồ sơ hưởng tại bài viết:

Hồ sơ hưởng chế độ ốm đau theo pháp luật hiện hành

Thời gian nghỉ hưởng chế độ ốm đau một năm là bao nhiêu?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về nghỉ ốm từ cuối năm trước sang năm sau; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi