Hưởng chế độ ốm đau khi bị mắc bệnh cần chữa trị dài ngày

Hưởng chế độ ốm đau khi bị mắc bệnh cần chữa trị dài ngày

Tổng đài cho em hỏi nếu bị bệnh cần chữa trị dài ngày và đã nghỉ hết 180 ngày thì sau đó có được nghỉ tiếp không ạ? Nếu có thì chế độ được hưởng như thế nào ạ?



Chữa trị dài ngày

Tư vấn chế độ ốm đau:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn chúng tôi xin được trả lời bạn như sau: 

Thứ nhất, về vấn đề sau khi nghỉ hết 180 ngày có được tiếp tục nghỉ không?

Khoản 2 điều 26 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 26. Thời gian hưởng chế độ ốm đau

2. Người lao động nghỉ việc do mắc bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày do Bộ Y tế ban hành thì được hưởng chế độ ốm đau như sau:

a) Tối đa 180 ngày tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần;

b) Hết thời hạn hưởng chế độ ốm đau quy định tại điểm a khoản này mà vẫn tiếp tục điều trị thì được hưởng tiếp chế độ ốm đau với mức thấp hơn nhưng thời gian hưởng tối đa bằng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội.”

Như vậy, sau khi nghỉ 180 ngày hưởng chế độ ốm đau, bạn vẫn có thể nghỉ hưởng chế độ ốm đau nếu vẫn tiếp tục điều trị. Tuy nhiên, thời gian hưởng tối đa không vượt quá thời gian bạn đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Thứ hai, về mức hưởng chế độ ốm đau dài ngày sau khi đã nghỉ 180 ngày

Quy định tại điều 4 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định về mức hưởng đối với trường hợp này như sau:

“Điều 6. Mức hưởng chế độ m đau

2. Mức hưởng chế độ ốm đau đối với người lao động nghỉ việc do mắc bệnh thuộc danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày theo quy định tại khoản 2 Điều 26 của Luật bảo hiểm xã hội được tính như sau:

Mức hưởng chế độ ốm đau đối với bệnh cần chữa trị dài ngày

=

Tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc

x

Tỷ lệ hưởng chế độ ốm đau (%)

x

Số tháng nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau

Trong đó:

a) Tỷ lệ hưởng chế độ ốm đau được tính bằng 75% đối với thời gian hưởng chế độ ốm đau của người lao động trong 180 ngày đầu. Sau khi hưởng hết thời gian 180 ngày mà vẫn tiếp tục điều trị thì tỷ lệ hưởng chế độ ốm đau cho thời gian tiếp theo được tính như sau:

– Bằng 65% nếu người lao động đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 30 năm trở lên;

– Bằng 55% nếu người lao động đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm;

– Bằng 50% nếu người lao động đã đóng bảo hiểm xã hội dưới 15 năm.”

Chữa trị dài ngày

Tư vấn chế độ ốm đau trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo đó, tùy thuộc vào thời gian bạn đã đóng bảo hiểm xã hội mà mức hưởng chế độ ốm đau khi bạn tiếp tục nghỉ sau 180 ngày hưởng chế độ ốm đau được xác định bằng: 65% hoặc 55% hoặc 50% mức lương tháng làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Điều kiện hưởng chế độ nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau ốm đau

Điều kiện hưởng chế độ ốm đau trong thời gian nhập viện

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi