Ngừng đóng BHYT quá 3 tháng có được đóng nối tiếp không?

Ngừng đóng BHYT  quá 3 tháng có được đóng nối tiếp không?

Thời đi học em đã đóng bảo hiểm và có thời điểm đủ 5 năm liên tục từ năm 2017. Em ra trường năm 2016 và không còn đóng BHYT nữa. Giờ em mới xin đi làm ở công ty thì em có được tính đóng nối tiếp BHYT 5 năm tục không? Mức hưởng của em như thế nào? Rất mong được được sự tư vấn! Em cảm ơn!



Đóng nối tiếp“Tư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVề vấn đề đóng nối tiếp BHYT 5 năm liên tục; chúng tôi xin trả lời bạn như sau:

Thứ nhất, về việc nối tiếp thời hạn 5 năm liên tục:

Khoản 5 Điều 12 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 12. Thẻ bảo hiểm y tế

5. … Thời gian tham gia bảo hiểm y tế liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ bảo hiểm y tế lần sau nối tiếp lần trước; trường hợp gián đoạn tối đa không quá 03 tháng.”

Theo đó, thời gian tham gia bảo hiểm y tế 05 năm liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ bảo hiểm y tế lần sau nối tiếp lần trước; trường hợp gián đoạn tối đa không quá 03 tháng.

Trong trường hợp này bạn đã ngừng đóng BHYT từ năm 2016, tới nay đã quá 03 tháng nên bạn sẽ không đủ điều kiện tham gia BHYT 5 năm liên tục nữa. Công ty bạn sẽ phải tham gia BHYT cho bạn theo đối tượng mới và có thời hạn tham gia BHYT tính lại từ đầu chứ không được đóng nối tiếp với thẻ cũ.

Đóng nối tiếpTư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Thứ hai, mức hưởng BHYT của đối tượng tham gia BHYT doanh nghiệp

Căn cứ Khoản 1 Điều 22 Luật bảo hiểm y tế  sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định:

“Điều 22. Mức hưởng bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các điều 26, 27 và 28 của Luật này thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

đ) 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng khác”.

Khi bạn đi khám chữa bệnh bảo hiểm y tế đúng tuyến, bạn sẽ được hưởng 80% chi phí khám chữa bệnh.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết:

Thời gian tham gia BHYT năm năm liên tục được hiểu như thế nào?

Tham gia BHYT 5 năm liên tục có được hưởng 100% chi phí khám chữa bệnh?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi