Đã tham gia BHYT liên tục khi còn đi làm nhưng khi về hưu mới đủ 5 năm liên tục

Đã tham gia BHYT liên tục khi còn đi làm nhưng khi về hưu mới đủ 5 năm liên tục

Tôi là công chức nhà nước đã tham gia BHYT liên tục trong thời gian công tác là 32 năm. Khi tôi về hưu tháng 10 năm 2017 thẻ bảo hiểm y tế của tôi ghi là “Thời điểm đủ 05 năm liên tục từ 01/10/2017”. Như vậy là đúng hay sai? Nếu sai thì tôi phải đến đâu để yêu cầu chỉnh sửa?



BHYT liên tụcTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn về BHYT liên tục; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, thời gian tham gia bảo hiểm y tế 05 năm liên tục 

Điều 12 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 12. Thẻ bảo hiểm y tế

5. Thời gian tham gia bảo hiểm y tế 05 năm liên tục trở lên đối với đối tượng phải cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh. Thời gian tham gia bảo hiểm y tế liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ bảo hiểm y tế lần sau nối tiếp lần trước; trường hợp gián đoạn tối đa không quá 03 tháng.”

Ngoài ra, văn bản trước đó quy định về thời gian tham gia BHYT 5 năm liên tục là Thông tư 41/2014/TTLT-BYT-BTC (đã hết hiệu lực) có quy định như sau:

“d) Từ ngày 01/01/2016, thẻ BHYT cấp cho người tham gia phải thể hiện thời gian tham gia liên tục trước đó theo tháng, tối đa là 60 tháng, trừ đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và Điểm i Khoản 3 Điều 1 Thông tư này. Thời gian tham gia BHYT liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ BHYT lần sau nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước; trường hợp gián đoạn tối đa không quá 03 tháng”.

Như vậy, thời gian tham gia bảo hiểm y tế năm năm liên tục phụ thuộc vào quá trình tham gia của bạn. Để được xác định là tham gia bảo hiểm y tế liên tục, bạn cần đáp ứng được 2 điều kiện sau:

+) Trước năm 2015 thì thời gian tham gia bảo hiểm y tế bắt buộc phải liên tục không bị gián đoạn;

+) Từ 1/1/2015 thì thời gian tham gia bảo hiểm y tế có thể bị gián đoạn tối đa là 03 tháng.

Do đó, có 2 trường hợp:

1, Bạn tham gia BHYT hơn 30 năm nhưng lại có thời gian bị gián đoạn dẫn tới việc không đủ 60 tháng liên tục thì sẽ bị tính lại từ đầu. Và đến tháng 10 năm 2017 bạn mới đủ điều kiện 5 năm liên tục. Với trường hợp này, bên BHXH đã xác định đúng. 

2. Bạn đã tham gia BHYT liên tục không gián đoạn quá 3 tháng và không được công nhận. Trường hợp này bạn cần làm thủ tục để thay đổi thời hạn 5 năm liên tục.

BHYT liên tụcTư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Thứ hai, về thủ tục điều chỉnh thời điểm đủ 5 năm liên tục: 

Căn cứ theo Phiếu giao nhận hồ sơ 610/……/THE thì hồ sơ đổi thời điểm hưởng từ đủ 5 năm liên tục bao gồm:

– Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (mẫu TK1-TS, 01 bản/người);

– Thẻ BHYT cũ còn giá trị;

Về nơi nộp hồ sơ: Bạn nộp hồ sơ tại cơ quan bảo hiểm nơi cấp thẻ BHYT cho bạn.

Về thời hạn giải quyết: không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.

Ngoài ra; bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Tham gia BHYT 5 năm liên tục có được hưởng 100% chi phí khám chữa bệnh?

Mức hưởng BHYT đối với trường hợp đóng 5 năm liên tục đi khám, chữa bệnh ở tuyến tỉnh

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi