Ngày nghỉ phép có được hưởng chế độ ốm đau

Ngày nghỉ phép bị ốm đau

Mình làm việc tại 1 công  ty giày và bên công ty mình gặp trường hợp như sau: Người lao động bị tai nạn (không phải tai nạn lao động) và được bệnh viện cho nghỉ phép từ ngày 16/12 đến 22/12, sau đó người lao động đó tiếp tục tái khám và được nghỉ từ ngày 22/12 đến 31/12 (tất cả đều có mẫu C65). Tuy nhiên người lao động này có đăng ký ngày nghỉ phép năm 3 ngày 21, 22, 23/12. Như vậy nếu công ty không xét 3 ngày 21, 22, 23/12 là phép để hưởng chế độ ốm đau, tai nạn có được không? Rất mong nhận được phản hồi của Tổng đài tư vấn. Chân thành cám ơn.



Ngày nghỉ phépTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 26 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 về thời gian hưởng chế độ ốm đau:

“1. Thời gian tối đa hưởng chế độ ốm đau trong một năm đối với người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d và h khoản 1 Điều 2 của Luật này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần và được quy định như sau:

a) Làm việc trong điều kiện bình thường thì được hưởng 30 ngày nếu đã đóng bảo hiểm xã dưới 15 năm; 40 ngày nếu đã đóng từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm; 60 ngày nếu đã đóng từ đủ 30 năm trở lên;

b) Làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên thì được hưởng 40 ngày nếu đã đóng bảo hiểm xã hội dưới 15 năm; 50 ngày nếu đã đóng từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm; 70 ngày nếu đã đóng từ đủ 30 năm trở lên.”

Theo đó, thời gian nghỉ ở đây được tính là ngày làm việc không tính ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết và ngày nghỉ hàng tuần.

Và theo quy định tại khoản 2 điều 3 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29 tháng 12 năm 2015 về điều kiện hưởng chế độ ốm đau:

“2. Không giải quyết chế độ ốm đau đối với các trường hợp sau đây:

c) Người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động trong thời gian đang nghỉ phép hằng năm, nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương theo quy định của pháp luật lao động; nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.”

Như vậy, những ngày ốm trùng với nghỉ hằng năm sẽ không được giải quyết chế độ ốm đau.

Ngày nghỉ phépTư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Bên cạnh đó, căn cứ khoản 2 Điều 111 Bộ luật lao động 2012 quy định về nghỉ phép năm như sau:

“2. Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động”.

Như vậy, công ty có quyền quyết định trong việc sắp xếp cho nhân viên nghỉ phép năm. Do đó:

+) Nếu công ty không giải quyết nghỉ phép cho người lao động trong 3 ngày 21, 22 và 23/12 thì người lao động này sẽ được hưởng chế độ ốm đau của 3 ngày này.

+) Ngược lại, nếu công ty giải quyết phép năm cho người lao động 3 ngày trên thì thời gian này công ty phải trả lương cho người lao động và khoảng thời gian tính hưởng ốm đau của người lao động là từ 16/12 đến 20/12 và từ 24/12 đến 31/12/2016.

Bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết: 

Thời gian nghỉ hưởng chế độ ốm đau một năm là bao nhiêu?

Hồ sơ hưởng chế độ ốm đau theo pháp luật hiện hành

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi