Năm 2019 mức trợ cấp thờ cúng liệt sĩ có tăng lên hay không?

Năm 2019 mức trợ cấp thờ cúng liệt sĩ có tăng lên hay không?

Tôi được gia đình dòng họ giao phó thờ cúng chú của tôi là liệt sĩ hy sinh trong kháng chiến chống Mỹ. Hiện nay tôi đang nhận trợ cấp thờ cúng hàng năm là 500.000 đồng. Tôi nghe nói sắp tới sẽ tăng mức chuẩn trợ cấp hỗ trợ đối với người có công. Vậy mức trợ cấp thờ cúng liệt sĩ mà tôi được nhận có tăng lên hay không? Xin cám ơn!



Mức trợ cấp thờ cúngTư vấn chế độ chính sách:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 21 Nghị định 31/2013/NĐ-CP ngày 09 tháng 04 năm 2013 quy định như sau:

“Điều 21. Trợ cấp thờ cúng liệt sĩ

1. Liệt sĩ không còn người hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng thì người thờ cúng được hưởng trợ cấp thờ cúng mỗi năm một lần, mức trợ cấp 500.000 đồng”.

Bên cạnh đó, Điều 1 và Điều 3 Nghị định 58/2019/NĐ-CP có quy định:

“Điều 1. Mức chuẩn để xác định mức trợ cấp, phụ cấp ưu đãi đối với người có công với cách mạng và mức trợ cấp, phụ cấp

1. Mức chuẩn để xác định các mức trợ cấp, phụ cấp ưu đãi đối với người có công với cách mạng theo quy định tại Nghị định này là 1.624.000 đồng.

Mức trợ cấp, phụ cấp ưu đãi; đối với người có công với cách mạng bao gồm:

a) Mức trợ cấp, phụ cấp ưu đãi đối với người có công với cách mạng theo quy định tại Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định này;…”

“Điều 3. Hiệu lực thi hành

1. Nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày 15 tháng 8 năm 2019.

2. Nghị định số 99/2018/NĐ-CP ngày 12 tháng 7 năm 2018 của Chính phủ quy định mức trợ cấp, phụ cấp ưu đãi đối với người có công với cách mạng hết hiệu lực thi hành kể từ ngày 01 tháng 7 năm 2019.

3. Các mức trợ cấp, phụ cấp ưu đãi quy định tại Nghị định này được thực hiện kể từ ngày 01 tháng 7 năm 2019”.

Mức trợ cấp thờ cúng

Tư vấn Chế độ chính sách trực tuyến 1900 6172

Đối chiếu các quy định nêu trên và Mục 1 Phần B của Phụ lục I được ban hành kèm theo Nghị định 58/2019/NĐ-CP, mặc dù từ ngày 01/07/2019 mức chuẩn để xác định các mức trợ cấp, phụ cấp ưu đãi đối với người có công với cách mạng được điều chỉnh tăng từ 1.515.000 đồng lên thành 1.624.000 đồng tuy nhiên mức trợ cấp thờ cúng liệt sĩ vẫn giữ ở mức 500.000 đồng/năm.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết:

Trợ cấp theo tháng đối với thân nhân của liệt sĩ theo mức mới năm 2019

Lương cơ sở tăng có ảnh hưởng đến trợ cấp của thương binh?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi