19006172

Vợ thương binh 3/4 có được cấp thẻ BHYT theo đối tượng thân nhân?

Vợ thương binh 3/4 có được cấp thẻ BHYT theo đối tượng thân nhân?

Cho em tư vấn về vấn đề như sau: Mẹ tôi là vợ của thương binh hạng 3/4 thì có được cấp thẻ BHYT theo diện thân nhân hay không vậy, vì tôi thấy vợ của thương binh nào cũng được xã cấp thẻ BHYT? Nếu không được cấp thì mẹ tôi phải mua theo đối tượng tự nguyện hộ gia đình để có thẻ BHYT đúng không? Vì hiện nay mẹ tôi không đi làm ở đâu cả. Tôi xin cảm ơn rất nhiều.



Vợ thương binh 3/4 có được cấp thẻ BHYT

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm y tế qua tổng đài 19006172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, vợ thương binh 3/4 có được cấp thẻ BHYT theo đối tượng thân nhân?

Căn cứ theo quy định tại Điều 6 Nghị định 236-HĐBT về xếp hạng thương binh như sau:

“Điều 6.-Thương binh được xếp thương tật theo 4 hạng:

– Hạng 1: mất từ 81% đến 100% sức lao động do thương tật; mất hoàn toàn khả năng lao động, cần có người phục vụ.

– Hạng 2: mất từ 61% đến 80% sức lao động do thương tật: mất phần lớn khả năng lao động, còn tự phục vụ được.

– Hạng 3: Mất từ 41% đến 60% sức lao động do thương tật: mất khả năng lao động ở mức trung bình.

– Hạng 4: Mất từ 21 đến 40% sức lao động do thương tật: giảm nhẹ khả năng lao động.”

Như vậy, theo quy định trên thì bố bạn là thương binh hạng 3 được xác định là thương binh suy giảm mất từ 41% đến 60% sức lao động do thương tật: mất khả năng lao động ở mức trung bình.

Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại Khoản 3 và Khoản 12 Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng

3. Người có công với cách mạng theo quy định tại Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng.

12. Thân nhân của người có công với cách mạng, trừ các đối tượng quy định tại khoản 11 Điều này, gồm:

a) Cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con từ trên 6 tuổi đến dưới 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học hoặc bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng của các đối tượng: Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945; người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945; anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân, anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến; thương binh, bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên; người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên.

b) Con đẻ từ đủ 6 tuổi trở lên của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học bị dị dạng, dị tật do hậu quả của chất độc hóa học không tự lực được trong sinh hoạt hoặc suy giảm khả năng tự lực trong sinh hoạt được hưởng trợ cấp hàng tháng.”

Như vậy, theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Mẹ bạn là vợ của thương binh hạng 3/4 – suy giảm từ 41% đến 60% sức lao động nên sẽ không thuộc đối tượng được cấp thẻ BHYT theo diện thân nhân.

Thứ hai, có thể mua BHYT tự nguyện hộ gia đình?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

1. Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này.

2. Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3 , 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia bảo hiểm y tế theo quy định tại khoản 1 Điều này.”

Như vậy, theo quy định trên thì do mẹ bạn không đủ điều kiện để được cấp thẻ BHYT thân nhân thương binh và cũng không thuộc đối tượng tham gia BHYT khác nên mẹ bạn có thể đăng ký tham gia BHYT tự nguyện hộ gia đình.

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ đến Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7:1900.6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Có được giảm mức đóng BHYT tự nguyện đối với thành viên mua sau?

Quy định nơi đăng ký mua BHYT tự nguyện năm 2020