Khi nào thương binh sẽ được giám định lại thương tật?

Khi nào thương binh sẽ được giám định lại thương tật?

Bố tôi là cựu chiến binh, tham gia chiến đấu trong chiến trường Quảng trị từ năm 1967 – 1975. Trong thời gian tham gia chiến đấu bố tôi có bị thương, một vết thương do đạn vào đùi, một viên đạn bom bi vẫn còn nằm trong ngón tay do sức ép của bom. Hiện nay sức khỏe của bố tôi giảm sút nhiều do vết thương hành hạ. Khi ra viện bố tôi có được cấp thẻ thương bệnh binh nhưng không ghi thương tật là bao nhiêu. Tôi muốn hỏi liệu trường hợp của bố tôi có được giám định lại thương tật để hưởng chế độ thương binh không? Nếu được thì thủ tục như thế nào? Xin cảm ơn!



Được giám định lạiTư vấn chế độ chính sách:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVấn đề của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ Điều 30 Nghị định 31/2013/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 30. Giám định lại thương tật

1. Người bị thương được kết luận thương tật tạm thời thì sau ba năm được giám định để xác định tỷ lệ thương tật vĩnh viễn.

2. Người bị thương đã giám định thương tật mà bị thương tiếp thì được giám định bổ sung và tổng hợp tỷ lệ suy giảm khả năng lao động để hưởng chế độ ưu đãi.

3. Người bị thương đã giám định thương tật nhưng còn sót vết thương chưa giám định thì được giám định bổ sung và tổng hợp tỷ lệ suy giảm khả năng lao động để hưởng chế độ ưu đãi.

4. Thương binh đã giám định có vết thương sau đây tái phát thì được giám định lại:

a) Vết thương sọ não bị khuyết xương sọ hoặc còn mảnh kim khí trong sọ gây biến chứng dẫn đến rối loạn tâm thần hoặc liệt;

b) Vết thương thấu phổi gây biến chứng dày dính màng phổi hoặc xẹp phổi dẫn đến phải cắt phổi hoặc thùy phổi;

c) Vết thương ở tim dẫn đến phải phẫu thuật;

d) Vết thương ổ bụng: Dạ dày hoặc ruột gây biến chứng ở dạ dày hoặc dính tắc ruột phải phẫu thuật;

đ) Vết thương ở gan; mật, lách; tụy hoặc thận gây biến chứng phải phẫu thuật;

e) Vết thương ở cột sống biến chứng gây liệt hoặc rối loạn cơ tròn đại tiểu tiện không tự chủ;

g) Các vết thương ở tay hoặc ở chân tái phát phải phẫu thuật cắt đoạn chi;

h) Vết thương ở mắt tái phát dẫn đến mù mắt; vết thương ở tai gây mất hoàn toàn sức nghe hai tai.

5. Không giám định lại những trường hợp sau:

a) Thương binh đã được giám định do vết thương cũ tái phát;

b) Thương binh loại B”.

Được giám định lại

Tư vấn Chế độ chính sách trực tuyến 1900 6172

Bạn cho biết bố bạn là cựu chiến binh, tham gia chiến đấu trong chiến trường Quảng trị từ năm 1967 – 1975. Trong thời gian tham gia chiến đấu bố bạn có bị thương, một vết thương do đạn vào đùi, một viên đạn bom bi vẫn còn nằm trong ngón tay do sức ép của bom. Hiện nay sức khỏe của bố bạn giảm sút do vết thương hành hạ. Đối chiếu quy định trên thì bố bạn không thuộc trường hợp giám định lại thương tật.

Kết luận: 

Tóm lại, trường hợp của bố bạn không thuộc trường hợp giám định lại thương tật.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Thương binh hạng 1/4 mất do vết thương tái phát tại nhà có được công nhận liệt sĩ?

Giải quyết chế độ khi thương binh nặng từ trần do vết thương tái phát

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi