Xác định mức cấp dưỡng cho con sau khi bố mẹ tiến hành ly hôn

Xác định mức cấp dưỡng cho con sau khi bố mẹ tiến hành ly hôn

Xác định mức cấp dưỡng cho con sau khi bố mẹ tiến hành ly hôn? Vợ chồng tôi lấy nhau được 2 năm, nay có 1 con gái 18 tháng tuổi. Chúng tôi ở quê. Đều là giáo viên, tôi lương 4 triệu, vợ tôi lương 3 triệu 7. Chúng tôi đã thỏa thuận về ly hôn, về tài sản chung nhưng cả 2 chưa biết mức trợ cấp cho con khoảng bao nhiêu hay thông thường như chúng tôi là bao nhiêu phần trăm thu nhập?



Xác định mức cấp dưỡngTư vấn Hôn nhân và Gia đình:

Về vấn đề: Xác định mức cấp dưỡng cho con sau khi bố mẹ tiến hành ly hôn; Tổng đài tư vấn tư vấn, giải đáp như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 82 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 về nghĩa vụ cấp dưỡng cho con sau khi ly hôn:

” Điều 82. Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.

2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.”

Như vậy, khi cho cha, mẹ ly hôn thì người không có quyền trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

Về mức cấp dưỡng, căn cứ theo quy định tại Điều 116 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014:

“Điều 116. Mức cấp dưỡng

1. Mức cấp dưỡng do người có nghĩa vụ cấp dưỡng và người được cấp dưỡng hoặc người giám hộ của người đó thỏa thuận căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của người có nghĩa vụ cấp dưỡng và nhu cầu thiết yếu của người được cấp dưỡng; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

2. Khi có lý do chính đáng, mức cấp dưỡng có thể thay đổi. Việc thay đổi mức cấp dưỡng do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.”

Như vậy, pháp luật không quy định cụ thể mức cấp dưỡng nuôi con mà phụ thuộc vào mức thu nhập, khả năng thực tế của người có nghĩa vụ cấp dưỡng. Vợ chồng có thể tự thỏa thuận với nhau về số tiền cấp dưỡng cho con, trong trường hợp vợ chồng bạn không thỏa thuận được thì sẽ yêu cầu Tòa án giải quyết. Tòa án sẽ dựa vào các khoản chi phí tối thiểu đảm bảo cho sinh hoạt của con như: ăn ở, học hành, khám chữa bệnh,.v.v…và dựa vào thu nhập thực tế của bạn để quyết định mức cấp dưỡng phù hợp.

Xác định mức cấp dưỡng

Tổng đài tư vấn pháp luật doanh nghiệp 24/7:1900 6172

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Xác định mức cấp dưỡng cho con sau khi bố mẹ tiến hành ly hôn.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Quyền nuôi con khi ly hôn

Có được rút đơn đồng thuận ly hôn khi hòa giải không thành?

Mọi vướng mắc liên quan tới vấn đề xác định mức cấp dưỡng cho con sau khi bố mẹ tiến hành ly hôn; xin bạn vui lòng gọi điện thoại tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button