Quy định về thực hiện cưỡng chế kiểm đếm bắt buộc trong giờ hành chính

Quy định về thực hiện cưỡng chế kiểm đếm bắt buộc trong giờ hành chính

Quy định về thực hiện cưỡng chế kiểm đếm bắt buộc trong giờ hành chính. Xin cho tôi hỏi có quy định nào về vấn đề phải kiểm đếm bắt buộc trong thời gian hành chính không? Thời hạn hành chính được hiểu là thời gian nào? Gia đình tôi hiện đang cư trú trên một mảnh đất thuộc diện bị thu hồi tại thành phố Hòa Bình và có yêu cầu bị kiểm đếm bắt buộc. Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin chân thành cảm ơn!



Trong giờ hành chínhTư vấn pháp luật đất đai:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVới trường hợp của bạn: Quy định về thực hiện cưỡng chế kiểm đếm bắt buộc trong giờ hành chính; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định Điều 70 Luật đất đai năm 2013 về cưỡng chế kiểm đếm bắt buộc:

“Điều 70. Cưỡng chế thực hiện quyết định kiểm đếm bắt buộc

1. Nguyên tắc cưỡng chế thực hiện quyết định kiểm đếm bắt buộc:

a) Việc cưỡng chế phải tiến hành công khai, dân chủ, khách quan, bảo đảm trật tự, an toàn, đúng quy định của pháp luật;

b) Thời điểm bắt đầu tiến hành cưỡng chế được thực hiện trong giờ hành chính.”

Như vậy,  thời điểm bắt đầu tiến hành cưỡng chế kiểm đếm phải được thực hiện trong giờ hành chính.

Và căn cứ theo quy định tại Điều 1 Quyết định 1236/QĐ-UBND của UBNB tỉnh Hòa Bình quy định về thời gian làm việc đối với cơ quan hành chính, đơn vị sự nghiệp:

“Điều 1. Quy định thời gian làm việc đối với các cơ quan hành chính, sự nghiệp (Trừ các cơ quan trường học, bệnh viện và một số lĩnh vực đặc thù khác) thống nhất giữa các mùa trong năm trên địa bàn tỉnh Hòa Bình, như sau:

– Buổi sáng từ 7 giờ 30 phút đến 11 giờ 30 phút;

– Buổi chiều từ 13 giờ 00 đến 17 giờ 00.”

Như vậy, đối với việc gia đình bạn có đất bị thu hồi tại thành phố Hòa Bình và gia đình bạn có yêu cầu bị kiểm đếm bắt buộc. Vậy việc tiến hành cưỡng chế kiểm đếm bắt buộc phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền tiến hành bắt đầu trong giờ hành chính, tức là trong khung thời gian sau:

+ Buổi sáng từ 7 giờ 30 phút đến 11 giời 30 phút;

+ Buổi chiều từ 13 giờ 00 đến 17 giờ 00.

Trong giờ hành chính

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Quy định về thực hiện cưỡng chế kiểm đếm bắt buộc trong giờ hành chính.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Không đồng ý mức bồi thường về đất thì phải làm thế nào?

Thời gian chi trả tiền bồi thường khi thu hồi đất

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay