19006172

Bao nhiêu tuổi đủ điều kiện học nâng hạng GPLX từ B2 lên C

Bao nhiêu tuổi đủ điều kiện học nâng hạng GPLX từ B2 lên C

Tôi năm nay 21 tuổi có giấy phép lái xe hạng B2. Cho tôi hỏi bao nhiêu tuổi thì đủ điều kiện học nâng hạng GPLX từ B2 lên C? Hồ sơ nâng hạng hiện nay bao gồm các giấy tờ gì?



điều kiện học nâng hạng GPLX từ B2 lên C

Tổng đài tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, bao nhiêu tuổi đủ điều kiện học nâng hạng GPLX từ B2 lên C

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 7 Văn bản hợp nhất số 20/VBHN-BGTVT năm 2019 như sau:

Điều 7. Điều kiện đối với người học lái xe

2. Đủ tuổi (tính đến ngày dự sát hạch lái xe), sức khỏe, trình độ văn hóa theo quy định; đối với người học để nâng hạng giấy phép lái xe, có thể học trước nhưng chỉ được dự sát hạch khi đủ tuổi theo quy định.

Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại điểm d Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);”

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì khi muốn học nâng hạng Giấy phép lái xe từ hạng B2 lên hạng C thì có thể học trước, tức là bạn 21 tuổi đủ điều kiện học nâng hạng từ GPLX hạng B2 lên hạng C. Tuy nhiên, bạn chỉ được dự thi sát hạch nếu đáp ứng điều kiện về tuổi đối là phải từ đủ 24 tuổi trở lên.

Thứ hai, hồ sơ học nâng hạng GPLX bao gồm những loại giấy tờ gì?

Căn cứ theo quy định tại Điều 9 Văn bản hợp nhất số 20/VBHN-BGTVT năm 2019 như sau:

Điều 9. Hồ sơ của người học lái xe

1. Người học lái xe lần đầu lập 01 bộ hồ sơ, nộp trực tiếp tại cơ sở đào tạo. Hồ sơ bao gồm:

a) Đơn đề nghị học, sát hạch để cấp giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 7 ban hành kèm theo Thông tư này;

b) Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân đối với người Việt Nam; hộ chiếu còn thời hạn đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài;

c) Bản sao hộ chiếu còn thời hạn trên 06 tháng và thẻ tạm trú hoặc thẻ thường trú hoặc chứng minh thư ngoại giao hoặc chứng minh thư công vụ đối với người nước ngoài;

d) Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định.

2. Người học lái xe nâng hạng lập 01 bộ hồ sơ, nộp trực tiếp tại cơ sở đào tạo. Hồ sơ bao gồm:

a) Giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều này;

b) (được bãi bỏ)

d) Bản sao giấy phép lái xe (xuất trình bản chính khi dự sát hạch).

Người học lái xe khi đến nộp hồ sơ được cơ sở đào tạo chụp ảnh trực tiếp lưu giữ trong cơ sở dữ liệu giấy phép lái xe.”

điều kiện học nâng hạng GPLX từ B2 lên C

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì hồ sơ học nâng hạng Giấy phép lái xe từ hạng B2 lên hạng C bao gồm những loại giấy tờ dưới đây:

– Đơn đề nghị học, sát hạch để cấp giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 7 ban hành kèm theo Thông tư 12/2017/TT-BGTVT;

– Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân đối với người Việt Nam; hộ chiếu còn thời hạn đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài;

– Bản sao hộ chiếu còn thời hạn trên 06 tháng và thẻ tạm trú hoặc thẻ thường trú hoặc chứng minh thư ngoại giao hoặc chứng minh thư công vụ đối với người nước ngoài;

– Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định.

– Bản sao giấy phép lái xe (xuất trình bản chính khi dự sát hạch).

Người học lái xe khi đến nộp hồ sơ được cơ sở đào tạo chụp ảnh trực tiếp lưu giữ trong cơ sở dữ liệu giấy phép lái xe.

Trên đây là toàn bộ bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Bao nhiêu tuổi đủ điều kiện học nâng hạng GPLX từ B2 lên C

Nếu còn vướng mắc về vấn đề điều kiện học nâng hạng GPLX từ B2 lên C bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Có được học nâng hạng GPLX từ hạng B2 lên hạng E không?

Quy định về các điều kiện học nâng hạng GPLX từ hạng C lên hạng FC

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

Trả lời

mặt nạ đất sét