Đổi lại giấy phép lái xe hạng A1 do bị sai thông tin năm sinh

Đổi lại giấy phép lái xe hạng A1 do bị sai thông tin năm sinh

Dạ cho em hỏi là em có thi bằng lái B2 đậu rồi chờ ngày cấp mà sở thông báo với em là năm sinh trên bằng lái a1 của em bị sai nên phải sửa lại rồi mới cấp được. Cho em hỏi có phải làm thủ tục đổi lại bằng lái xe hạng A1 do bị sai thông tin năm sinh không? Thủ tục đổi lại thế nào? Mất phí bao nhiêu ạ?



hạng A1 do bị sai thông tin năm sinh

Dịch vụ hỗ trợ tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, quy định về việc đổi lại giấy phép lái xe khi bị sai năm sinh

Căn cứ Khoản 4 Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 37. Đổi giấy phép lái xe

4. Trường hợp năm sinh, họ, tên, tên đệm ghi trên giấy phép lái xe có sai lệch với giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân thì cơ quan quản lý giấy phép lái xe làm thủ tục đổi giấy phép lái xe mới phù hợp với thông tin ghi trong giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân”.

Như vậy, theo quy định này thì khi giấy phép lái xe hạng A1 của bạn bị sai năm sinh thì sẽ thuộc trường hợp phải cấp đổi lại giấy phép lái xe.

Thứ hai, về thủ tục đổi lại giấy phép lái xe hạng A1 do bị sai thông tin năm sinh

Căn cứ theo quy định tại Điều 38 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT có quy định:

“Điều 38. Thủ tục đổi giấy phép lái xe do ngành Giao thông vận tải cấp

Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp hoặc bằng hình thức kê khai trực tuyến đến Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

1. Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này.

2. Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ các đối tượng sau:

a) Người có giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3;

b) Người có nhu cầu tách giấy phép lái xe có thời hạn và không thời hạn.

3. Bản sao giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài).

Khi đến thực hiện thủ tục đổi giấy phép lái xe, người lái xe phải chụp ảnh trực tiếp tại cơ quan cấp giấy phép lái xe và phải xuất trình bản chính các hồ sơ nêu trên (trừ các bản chính đã gửi) để đối chiếu”.

Như vậy, theo quy định này thì bạn cần chuẩn bị hồ sơ gồm:

– Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư 12/2017/TT-BGTVT.

– Bản sao giấy phép lái xe; giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân.

Hồ sơ trên gửi tới Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Khi đến thực hiện thủ tục đổi giấy phép lái xe, bạn phải chụp ảnh trực tiếp và phải xuất trình bản chính các giấy tờ nêu trên để đối chiếu.

Thứ ba, về mức phí để cấp đổi bằng lái xe bị sai thông tin

Căn cứ hướng dẫn tại Phụ lục được ban hành kèm theo Thông tư 188/2016/TT-BTC như sau:

SốTT Tên phí, lệ phí Đơn vị tính Mức thu(đồng)
2 Lệ phí cấp giấy phép lái xe
Cấp mới, cấp lại, cấp đổi giấy phép lái xe (quốc gia và quốc tế) Lần 135.000

Như vậy, khi bạn đề nghị cấp đổi lại bằng lái xe hạng A1 do bị sai thông tin năm sinh thì mức phí sẽ là 135.000 đồng.

Nếu còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn Luật giao thông đường bộ trực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–> Sử dụng giấy hẹn cấp lại giấy phép lái xe để điều khiển xe

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay