19006172

Mức phạt người 16 tuổi điều khiển ô tô tham gia giao thông

Mức phạt người 16 tuổi điều khiển ô tô tham gia giao thông

Tôi điều khiển xe ô tô bị CSGT lập biên bản lỗi điều khiển xe ô tô khi mới có 16 tuổi. Cho tôi hỏi trường hợp tôi 16 tuổi điều khiển ô tô tham gia giao thông thì tôi bị phạt như thế nào? Xe này do bố tôi làm chủ xe thì bố tôi có bị phạt gì không?



16 tuổi điều khiển ô tô tham gia giao thông

Luật sư tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, mức phạt người 16 tuổi điều khiển ô tô tham gia giao thông

Căn cứ theo quy định tại Khoản 6 Điều 21 và điểm i Khoản 1 Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

6. Phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe ô tô, máy kéo, các loại xe tương tự xe ô tô.

Điều 82. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện tối đa đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các điều, khoản, điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; điểm a, điểm c khoản 4; khoản 5; khoản 6; khoản 7; khoản 8 Điều 21;

Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại tại Khoản 3 Điều 134 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 như sau:

“Điều 134. Nguyên tắc xử lý

3. Việc áp dụng hình thức xử phạt, quyết định mức xử phạt đối với người chưa thành niên vi phạm hành chính phải nhẹ hơn so với người thành niên có cùng hành vi vi phạm hành chính.

Trường hợp người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi vi phạm hành chính bị phạt tiền thì mức tiền phạt không quá 1/2 mức tiền phạt áp dụng đối với người thành niên; trường hợp không có tiền nộp phạt hoặc không có khả năng thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả thì cha mẹ hoặc người giám hộ phải thực hiện thay;”

Như vậy, trường hợp bạn 16 tuổi điều khiển ô tô tham gia giao thông thì mức phạt tiền sẽ bằng 1/2 mức phạt so với người thành niên nên bạn sẽ bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.500.000 đồng và bị tạm giữ phương tiện tối đa lên tới 07 ngày.

Thứ hai, xử phạt chủ phương tiện khi giao ô tô cho người chưa đủ tuổi điều khiển

Căn cứ theo quy định tại điểm h Khoản 8 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

h) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại khoản 1 Điều 58 (đối với xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô), khoản 1 Điều 62 (đối với xe máy chuyên dùng) của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ nhưng đã hết hạn sử dụng hoặc đang trong thời gian bị tước quyền sử dụng);”

Dẫn chiếu đến Khoản 1 Điều 58 và  điểm b Khoản 1 Điều 60 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

“Điều 58. Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông

1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;”

16 tuổi điều khiển ô tô tham gia giao thông

Như vậy, bạn điều khiển xe ô tô khi mới 16 tuổi thuộc trường hợp vi phạm lỗi không đủ điều kiện về độ tuổi của người điều khiển xe ô tô tham gia giao thông. Do đó, bố bạn – người đứng tên trong Giấy đăng ký xe ô tô sẽ bị xử phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

Trên đây là toàn bộ bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Mức phạt người 16 tuổi điều khiển ô tô tham gia giao thông.

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Nam 22 tuổi có được điều khiển xe ô tô tải 4 tấn không?

Mức phạt đối với người điều khiển xe ô tô khi 17 tuổi năm 2020

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét