Mức xử phạt đối với trường hợp điều khiển xe vượt quá trọng tải 85%

Mức xử phạt đối với trường hợp điều khiển xe vượt quá trọng tải 85%

Cho tôi hỏi mức xử phạt đối với trường hợp điều khiển xe vượt quá trọng tải 85%? Tôi điều khiển xe của công ty vừa bị phạt do quá trọng tải 85% thì bị xử phạt như thế nào? Tôi cảm ơn!



Điều khiển xe vượt quá trọng tải 85%

Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Về vấn đề mức xử phạt đối với trường hợp điều khiển xe vượt quá trọng tải 85%, Tổng đài tư vấn 1900 6172 xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, đối với người điều khiển xe vượt quá trọng tải;

Căn cứ theo quy định tại điểm a Khoản 4 Điều 33 Nghị định 46/2016/NĐ-CPnhư sau:

Điều 33. Xử phạt người điều khiển xe bánh xích; xe quá tải trọng, quá khổ giới hạn của cầu, đường (kể cả xe ô tô chở hành khách)

4.Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây

a) Điều khiển xe mà tổng trọng lượng (khối lượng toàn bộ) của xe hoặc tải trọng trục xe (bao gồm cả hàng hóa xếp trên xe, người được chở trên xe) vượt quá tải trọng cho phép của cầu, đường trên 50% đến 100%, trừ trường hợp có Giấy phép lưu hành còn giá trị sử dụng;

7. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây.

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 3; Khoản 4 Điều này còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 01 tháng đến 03 tháng.”

Như vậy, bạn điều khiển xe vượt quá trọng tải 85% bạn sẽ bị xử phạt từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng. Ngoài ra, còn bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng, với lỗi này thì bạn sẽ không thuộc trường hợp bị tạm giữ phương tiện.

Thứ hai, đối với chủ phương tiện của xe vượt quá trọng tải;

Căn cứ theo quy định tại điểm e Khoản 9 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 30:Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

9. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3, Điểm b Khoản 4 Điều 33 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3, Điểm b Khoản 4 Điều 33 Nghị định này.”

Điều khiển xe vượt quá trọng tải 85%

Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172

Như vậy, công ty của bạn giao xe cho bạn điều khiển vượt quá trọng tải 85% công ty bạn sẽ bị từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng. 

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về mức xử phạt đối với trường hợp điều khiển xe vượt quá trọng tải. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Bị tước giấy phép lái xe có thể nộp phạt qua bưu điện không?

Nộp phạt vi phạm giao thông muộn thì mức nộp được tính thế nào?

Mọi thắc mắc liên quan đến nộp phạt vi phạm giao thông muộn, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button