19006172

Có bị tạm giữ xe máy khi bị bảo hiểm hết hạn hay không?

Có bị tạm giữ xe máy khi bị bảo hiểm hết hạn hay không?

Mình cho em họ mượn xe máy để lên Hà Nội học. Giờ mình mới nhớ ra là bảo hiểm của xe này đã hết hạn được mấy tháng. Vậy nếu em mình không may bị kiểm tra thì có bị tạm giữ xe máy khi bị bảo hiểm hết hạn hay không? Mình là chủ xe thì có bị phạt gì không? Em mình có bị tước bằng lái xe không? Mình cám ơn nhiều!



bị bảo hiểm hết hạn

Luật sư tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi Có bị tạm giữ xe máy khi bị bảo hiểm hết hạn hay không?của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, xe máy bị bảo hiểm hết hạn có bị tước bằng không?

Căn cứ Khoản 2 và Khoản 9 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định  mưc phạt xe máy khi bị bảo hiểm hết hạn như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

2. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại điểm a, điểm c khoản 5; điểm b, điểm d khoản 7; điểm b, điểm d khoản 8 Điều này còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung tịch thu Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa, Giấy phép lái xe không hợp lệ;

b) Thực hiện hành vi quy định tại điểm c khoản 5, điểm d khoản 7, điểm d khoản 8 bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe được cấp mới nhất trong hệ thống thông tin quản lý Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng”.

Đối chiếu quy định nêu trên có thể thấy; trường hợp em của bạn bị bảo hiểm hết hạn thì chỉ bị phạt tiền chứ không bị tước bằng lái.

Thứ hai, có bị tạm giữ xe máy khi bị bảo hiểm hết hạn hay không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định trường hợp tạm giữ xe máy như sau:

“1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện tối đa đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các điều, khoản, điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

a) Điểm c khoản 6; điểm a, điểm c khoản 8; khoản 10 Điều 5;

b) Điểm b, điểm c khoản 6; điểm c khoản 7; điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm e, điểm g, điểm h, điểm i khoản 8; khoản 9 Điều 6;

c) Điểm c khoản 6; điểm b khoản 7; điểm a, điểm b khoản 8; khoản 9 Điều 7;

d) Điểm q khoản 1; điểm d, điểm đ (trong trường hợp người vi phạm là người dưới 16 tuổi và điều khiển phương tiện), điểm e khoản 3; điểm a, điểm c, điểm d khoản 4 Điều 8;

đ) Khoản 9 Điều 11;

e) Điểm a, điểm b, điểm c, điểm đ khoản 4; điểm d, điểm đ, điểm e khoản 5 Điều 16;

g) Khoản 2 Điều 17;

h) Điểm b, điểm đ khoản 1; điểm c, điểm d, điểm đ, điểm e khoản 2 Điều 19;

i) Khoản 1; điểm a, điểm c khoản 4; khoản 5; khoản 6; khoản 7; khoản 8 Điều 21;

k) Điểm đ, điểm g, điểm h, điểm k khoản 5; điểm m khoản 7; điểm b, điểm e, điểm g, điểm h khoản 8; điểm c khoản 9 Điều 30;

l) Điểm b khoản 6 Điều 33″.

Như vậy, có thể thấy trường hợp em bạn điều khiển xe máy bị hết hạn bảo hiểm trách nhiệm dân sự thì cũng không bị tạm giữ xe máy.

Thứ ba, về vấn đề phạt chủ xe khi bị bảo hiểm hết hạn

Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP là điều luật quy định về mức xử phạt đối với chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ. Tuy nhiên, đối chiếu điều luật này thì không có quy định về mức phạt khi chủ xe giao xe bị bảo hiểm hết hạn cho người khác sử dụng. Vì thế, trường hợp này bạn sẽ không bị xử phạt vi phạm hành chính.

Nếu còn vướng mắc về Có bị tạm giữ xe máy khi bị bảo hiểm hết hạn hay không?xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

--> Thủ tục nộp phạt vi phạm giao thông theo quy định mới nhất?

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét