19006172

Điều khiển xe khi bằng lái ô tô đã hết hạn 8 tháng có bị tạm giữ phương tiện?

Điều khiển xe khi bằng lái ô tô đã hết hạn 8 tháng có bị tạm giữ phương tiện?

Xin chào tổng đài tư vấn, cho tôi hỏi về vấn đề: Tôi có giấy phép lái xe ô tô nhưng đã hết hạn 8 tháng rồi. Do tôi chưa sắp xếp được việc đi đổi giấy phép lái xe mà vẫn tiếp tục điều khiển phương tiện tham gia giao thông vậy thì sẽ xử phạt bao nhiêu tiền? Cảnh sát giao thông đã tạm giữ xe của tôi thì có đúng không? Theo toi biết thì chỉ khi không có giấy phép lái xe mới bị tạm giữ phương tiện thôi chứ? Xin cảm ơn tổng đài tư vấn rất nhiều.



bằng lái ô tô đã hết hạn 8 tháng

Luật sư tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn về Điều khiển xe khi bằng lái ô tô đã hết hạn 8 tháng có bị tạm giữ phương tiện đã được đội ngũ luật sư của chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, mức phạt khi giấy phép lái xe ô tô hết hạn 8 tháng

Căn cứ theo điểm a khoản 8 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

a) Có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 06 tháng trở lên;”

Như vậy, theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Bạn có giấy phép lái xe ô tô nhưng đã hết hạn 8 tháng nhưng vẫn chưa được cấp đổi lại mà vẫn tham gia giao thông thì bạn sẽ bị xử phạt hành chính với mức phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng, mức trung bình sẽ là 5.000.000 đồng.

Thứ hai, Điều khiển xe khi bằng lái ô tô đã hết hạn 8 tháng có bị tạm giữ phương tiện?

Căn cứ theo quy định tại Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau: 

“Điều 82. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện tối đa đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các điều, khoản, điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

a) Điểm c khoản 6; điểm a, điểm c khoản 8; khoản 10 Điều 5;

b) Điểm b, điểm c khoản 6; điểm c khoản 7; điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm e, điểm g, điểm h, điểm i khoản 8; khoản 9 Điều 6;

c) Điểm c khoản 6; điểm b khoản 7; điểm a, điểm b khoản 8; khoản 9 Điều 7;

d) Điểm q khoản 1; điểm d, điểm đ (trong trường hợp người vi phạm là người dưới 16 tuổi và điều khiển phương tiện), điểm e khoản 3; điểm a, điểm c, điểm d khoản 4 Điều 8;

bằng lái ô tô đã hết hạn 8 tháng

đ) Khoản 9 Điều 11;

e) Điểm a, điểm b, điểm c, điểm đ khoản 4; điểm d, điểm đ, điểm e khoản 5 Điều 16;

g) Khoản 2 Điều 17;

h) Điểm b, điểm đ khoản 1; điểm c, điểm d, điểm đ, điểm e khoản 2 Điều 19;

i) Khoản 1; điểm a, điểm c khoản 4; khoản 5; khoản 6; khoản 7; khoản 8 Điều 21;

k) Điểm đ, điểm g, điểm h, điểm k khoản 5; điểm m khoản 7; điểm b, điểm e, điểm g, điểm h khoản 8; điểm c khoản 9 Điều 30;

l) Điểm b khoản 6 Điều 33.”

Như vậy, theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; đối với trường hợp giấy phép lái xe ô tô hết hạn 8 tháng thì bạn sẽ bị tạm giữ phương tiện tối đa 7 ngày.

Trên đây là bài viết về vấn đề Điều khiển xe khi bằng lái ô tô đã hết hạn 8 tháng có bị tạm giữ phương tiện?

Nếu còn vướng mắc về vấn đề Điều khiển xe khi bằng lái ô tô đã hết hạn 8 tháng có bị tạm giữ phương tiện; bạn vui lòng liên hệ đến Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Điều khiển xe của công ty nhưng GPLX hết hạn mấy ngày

GPLX sắp hết hạn thì có bị ra quyết định tước GPLX không

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

luatannam