19006172

Điều khiển xe máy sử dụng điện thoại gây tai nạn giao thông

Điều khiển xe máy sử dụng điện thoại gây tai nạn giao thông

Em trai tôi năm nay 16 tuổi điều khiển xe máy gây tai nạn giao thông cho người khác. Trong biên bản điều tra có ghi em tôi sử dụng điện thoại khi tham gia giao thông gây tai nạn cho người khác. Với lỗi này thì em tôi sẽ bị xử phạt như thế nào? Xe đứng tên tôi thì tôi có bị xử phạt gì không?



sử dụng điện thoại gây tai nạn giao thông

Hỗ trợ tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn về vấn đề sử dụng điện thoại gây tai nạn giao thông đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, điều khiển xe máy sử dụng điện thoại gây tai nạn giao thông

Căn cứ theo quy định tại Điểm h Khoản 4 và Điểm c Khoản 10 Điều 6 Nghị Định 100/2019/NĐ-CP như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ:

4. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

h) Người đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính.

10. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại một trong các điểm, khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: Điểm a, điểm g, điểm h, điểm k, điểm l, điểm m, điểm n, điểm q khoản 1; điểm b, điểm d, điểm e, điểm g, điểm l, điểm m khoản 2; điểm b, điểm c, điểm k, điểm m khoản 3; điểm đ, điểm e, điểm g, điểm h khoản 4 Điều này;”

Đồng thời, căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 134 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 như sau:

“Điều 134. Nguyên tắc xử lý

Ngoài những nguyên tắc xử lý vi phạm hành chính quy định tại Điều 3 của Luật này, việc xử lý đối với người chưa thành niên còn được áp dụng các nguyên tắc sau đây:

3. Việc áp dụng hình thức xử phạt, quyết định mức xử phạt đối với người chưa thành niên vi phạm hành chính phải nhẹ hơn so với người thành niên có cùng hành vi vi phạm hành chính.

Trường hợp người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi vi phạm hành chính thì không áp dụng hình thức phạt tiền.

Trường hợp người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi vi phạm hành chính bị phạt tiền thì mức tiền phạt không quá 1/2 mức tiền phạt áp dụng đối với người thành niên; trường hợp không có tiền nộp phạt hoặc không có khả năng thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả thì cha mẹ hoặc người giám hộ phải thực hiện thay;”

Như vậy, lỗi sử dụng điện thoại khi điều khiển xe máy gây tai nạn giao thông sẽ bị phạt từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Tuy nhiên, em của bạn vi phạm khi mới 16 tuổi nên mức phạt áp dụng bằng 1/2 so với mức phạt của người thành niên nên em bạn chỉ bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng.

Thứ hai, mức phạt đối với chủ phương tiện giao xe máy cho người điều khiển chưa đủ tuổi

Căn cứ điểm đ khoản 5 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

5.Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng).

Bên cạnh đó, theo quy định tại khoản 1 Điều 58 và điểm b khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

“Điều 58 Luật giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp

Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;”

sử dụng điện thoại gây tai nạn giao thông

Như vậy, bạn là chủ phương tiện nên theo quy định của pháp luật thì bạn bị xử phạt với lỗi giao xe cho người không đủ điều kiện điều khiển xe máy. Do vậy, bạn sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Trên đây là toàn bộ bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Điều khiển xe máy sử dụng điện thoại gây tai nạn giao thông.

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Sử dụng điện thoại gây tai nạn giao thông khi điều khiển xe máy

Mức phạt lỗi điều khiển xe máy điện sử dụng điện thoại năm 2020

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét