19006172

17 tuổi điều khiển xe máy sử dụng điện thoại gây tai nạn giao thông

17 tuổi điều khiển xe máy sử dụng điện thoại gây tai nạn giao thông

Con trai tôi năm nay 17 tuổi điều khiển xe máy gây tai nạn giao thông cho người khác: Trong biên bản điều tra hiện trường có ghi con tôi sử dụng điện thoại khi tham gia giao thông gây tai nạn cho người khác. Cho tôi hỏi, trong trường hợp này, con tôi sẽ bị xử phạt thế nào? Xe đứng tên tôi thì tôi có bị phạt gì không?



17 tuổi điều khiển xe máy sử dụng điện thoại

Luật sư tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, 17 tuổi điều khiển xe máy sử dụng điện thoại gây tai nạn giao thông

Căn cứ điểm h khoản 4 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ:

4. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

h) Người đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính.

Bên cạnh đó, tại khoản 3 Điều 134 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 quy định:

“Điều 134. Nguyên tắc xử lý

3. Việc áp dụng hình thức xử phạt, quyết định mức xử phạt đối với người chưa thành niên vi phạm hành chính phải nhẹ hơn so với người thành niên có cùng hành vi vi phạm hành chính.

Trường hợp người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi vi phạm hành chính bị phạt tiền thì mức tiền phạt không quá 1/2 mức tiền phạt áp dụng đối với người thành niên; trường hợp không có tiền nộp phạt hoặc không có khả năng thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả thì cha mẹ hoặc người giám hộ phải thực hiện thay;”

Như vậy, theo quy định trên, lỗi sử dụng điện thoại khi điều khiển xe máy gây tai nạn giao thông sẽ bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Tuy nhiên, trường hợp con bạn 17 tuổi thì mức phạt của bạn không quá 1/2 mức tiền phạt áp dụng đối với người thành niên. Theo đó, con bạn sẽ bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với lỗi sử dụng điện thoại khi điều khiển xe máy.

Thứ hai, xử phạt người điều khiển xe máy khi 17 tuổi

Căn cứ theo điểm a khoản 4 Điều 21 và điểm i khoản 1 Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;”

“Điều 82. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện tối đa đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các điều, khoản, điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; điểm a, điểm c khoản 4; khoản 5; khoản 6; khoản 7; khoản 8 Điều 21;”

Như vậy, theo quy định trên, trường hợp con bạn 17 tuổi chưa có Giấy phép lái xe mà đã điều khiển xe máy thì con bạn đã vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển. Do đó, trường hợp này con bạn sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng với lỗi không đủ tuổi điều khiển xe. Ngoài ra, con bạn sẽ bị tạm giữ phương tiện tối đa 07 ngày.

Thứ ba, xử phạt chủ phương tiện

Căn cứ điểm đ khoản 5 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng hoặc đang trong thời gian bị tước quyền sử dụng);

Dẫn chiếu đến khoản 1 Điều 58 và điểm a, b khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định:

“Điều 58. Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông

1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

Như vậy, theo quy định trên, trường hợp bạn đứng tên xe máy nhưng đã giao xe cho con bạn (người vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển) thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ đến Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Sử dụng điện thoại khi đi xe trên đường được không?

Xử phạt lỗi điều khiển xe máy sử dụng điện thoại và đi trên vỉa hè