19006172

Thủ tục đổi bằng lái xe sắp hết hạn do bộ Công An cấp

Thủ tục đổi bằng lái xe sắp hết hạn do bộ Công An cấp

Chào anh, chị, tôi có giấy phép lái xe do bộ Công An cấp từ năm 2012, hiện nay tôi đã về hưu nên tôi muốn đổi sang bằng lái dân sự được không? Bằng lái của tôi còn 20 ngày nữa là hết hạn thì có đổi được không ? Khi đổi tôi cần làm thủ tục như thế nào, hết bao nhiêu tiền ạ. Tôi xin cảm ơn !



Thủ tục đổi bằng lái xe

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Căn cứ khoản 5 Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT được sửa đổi bởi điểm a khoản 6 Điều 2 Thông tư 01/2021/TT-BGTVT quy định đổi giấy phép lái xe như sau:

“5. Đối tượng được đổi giấy phép lái xe:

a) Người Việt Nam, người nước ngoài được đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe tại Việt Nam;

b) Người có giấy phép lái xe của ngành giao thông vận tải cấp bị hỏng;

c) Người Việt Nam, người nước ngoài định cư lâu dài ở Việt Nam đã có giấy phép lái xe Việt Nam đổi từ giấy phép lái xe nước ngoài, khi hết hạn nếu có nhu cầu được đổi giấy phép lái xe;

d) Người có giấy phép lái xe quân sự còn thời hạn sử dụng khi thôi phục vụ trong quân đội (phục viên, xuất ngũ, chuyển ngành, nghỉ hưu, chấm dứt hợp đồng lao động trong các doanh nghiệp quốc phòng…), nếu có nhu cầu được đổi giấy phép lái xe;

đ) Người có giấy phép lái xe do ngành Công an cấp sau ngày 31 tháng 7 năm 1995, còn thời hạn sử dụng, khi thôi không tiếp tục phục vụ trong ngành Công an (xuất ngũ, chuyển ngành, nghỉ hưu, chấm dứt hợp đồng lao động trong Công an nhân dân), nếu có nhu cầu được đổi giấy phép lái xe;”

Theo quy định trên, người có giấy phép lái xe do ngành Công an cấp sau ngày 31 tháng 7 năm 1995, còn thời hạn sử dụng, khi thôi không tiếp tục phục vụ trong ngành Công an (nghỉ hưu), nếu có nhu cầu được đổi giấy phép lái xe. Dẫn chiếu dến trường hợp của bạn, giấy phép lái xe của bạn do nghành công an cấp cấp năm 2012 và còn thời hạn sử dụng nên được đổi giấy phép lái xe sang hệ dân sự.

Thủ tục đổi Giấy phép lái xe do ngành Công an cấp thực hiện theo khoản 2 Điều 40 Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT, được sửa đổi tại điểm b khoản 22 Điều 1 Thông tư số 38/2019/TT-BGTVT và khoản 9 Điều 2 Thông tư 01/2021/TT-BGTVT như sau:

Bước 1: Bạn chuẩn bị 1 bộ hồ sơ 

Hồ sơ bao gồm:

  • Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT
  • Bản sao giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân
  • Giấy khám sức khỏe của bạn do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ trường hợp đổi giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3
  •  Bản sao Quyết định ra khỏi ngành hoặc nghỉ hưu của cấp có thẩm quyền hoặc bản sao Quyết định của cấp có thẩm quyền về việc thôi không tiếp tục phục vụ trong lực lượng Công an xã hoặc bản sao Quyết định chấm dứt hợp đồng lao động và quyết định tuyển dụng hoặc hợp đồng lao động từ 12 tháng trở lên của các đơn vị trong Công an nhân dân

Bước 2 : Nộp hồ sơ

Bạn tiến hành nộp 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp đến sở giao thông vận tải nơi bạn đang sinh sống hoặc bằng hình thức kê khai trực tuyến đến Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải.

Bước 3: Cơ quan tiếp nhận và giải quyết 

Khi đến thực hiện thủ tục đổi giấy phép lái xe, người lái xe phải chụp ảnh trực tiếp tại cơ quan cấp giấy phép lái xe và phải xuất trình bản chính các hồ sơ nêu trên (trừ các bản chính đã gửi) để đối chiếu.

Sau khi cơ quan tiếp nhận, hồ sơ của bạn sẽ được giải quyết không quá 5 ngày

Lệ phí: Theo quy định tại Thông tư 188/2016/TT-BTC lệ phí đổi giấy phép lái xe là 135.000 đồng/lần.

Ngoài ra, ban có thể tham khảo thêm các bài viết khác có liên quan, như:

Nếu còn vấn đề gì vướng mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp

luatannam