19006172

GPLX hạng D mất và hết hạn hơn 01 năm có phải thi sát hạch lại không?

GPLX hạng D mất và hết hạn hơn 01 năm có phải thi sát hạch lại không?

Tôi được cấp Giấy phép lái xe hạng D năm 2014, tuy nhiên đã mất và cũng hết hạn được hơn 1 năm chưa đi làm lại. Tổng đài cho hỏi, tôi có được cấp lại GPLX khi bị mất luôn không hay phải thi sát hạch lại? Hồ sơ xin sát hạch lại giấy phép lái xe bị mất bao gồm những giấy tờ gì? Xin cảm ơn!



GPLX hạng D mất và hết hạn hơn 01 năm

Luật sư tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, GPLX hạng D mất và hết hạn hơn 01 năm có phải thi sát hạch lại không?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT như sau:

Điều 36. Cấp lại giấy phép lái xe

1. Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng

a) Từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;

b) Từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

Hồ sơ dự sát hạch lại thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 19 của Thông tư này.

2. Người có giấy phép lái xe bị mất, còn thời hạn sử dụng hoặc quá thời hạn sử dụng dưới 03 tháng, được xét cấp lại giấy phép lái xe.

Như vậy, bạn bị mất bằng lái xe và bằng của bạn cũng đã hết hạn được hơn 01 năm. Do đó, bạn không thể xin cấp lại bằng lái xe luôn được mà phải thi sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại Giấy phép lái xe.

Thứ hai, hồ sơ xin sát hạch lại Giấy phép lái xe hạng D gồm những giấy tờ gì?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 19 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT được sửa đổi bổ sung bởi Thông tư 38/2019/TT-BGTVT như sau:

Điều 19. Hồ sơ dự sát hạch lái xe

3. Đối với người dự sát hạch lại do giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng theo quy định

Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

a) Giấy tờ quy định tại điểm b, điểm c và điểm d khoản 1 Điều 9 của Thông tư này;

b) Đơn đề nghị đổi (cấp lại) giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này;”

Dẫn chiếu đến Khoản 1 Điều 9 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT như sau:

Điều 9. Hồ sơ của người học lái xe

1. Người học lái xe lần đầu lập 01 bộ hồ sơ, nộp trực tiếp tại cơ sở đào tạo. Hồ sơ bao gồm:

b) Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân đối với người Việt Nam; hộ chiếu còn thời hạn đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài;

c) Bản sao hộ chiếu còn thời hạn trên 06 tháng và thẻ tạm trú hoặc thẻ thường trú hoặc chứng minh thư ngoại giao hoặc chứng minh thư công vụ đối với người nước ngoài;

d) Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định.”

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì hồ sơ của người xin sát hạch lại bằng lái xe do hết hạn gồm những giấy tờ như sau:

Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân đối với người Việt Nam; hộ chiếu còn thời hạn đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài;

– Bản sao hộ chiếu còn thời hạn trên 06 tháng và thẻ tạm trú hoặc thẻ thường trú hoặc chứng minh thư ngoại giao hoặc chứng minh thư công vụ đối với người nước ngoài;

– Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định.

Đơn đề nghị đổi (cấp lại) giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư 12/2017/TT-BGTVT.

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Có bắt buộc phải đưa hồ sơ gốc lên thì để cấp lại GPLX không

Mức phạt người điều khiển sử dụng GPLX hết hạn 2 ngày năm 2020

mặt nạ đất sét