19006172

Mức phạt người điều khiển sử dụng GPLX hết hạn 2 ngày năm 2020

Mức phạt người điều khiển sử dụng GPLX hết hạn 2 ngày năm 2020

Chào tổng đài tư vấn pháp luật, tôi có vấn đề thắc mắc muốn được tư vấn như sau: Tôi điều khiển xe ô tô tải bị cảnh sát giao thông lập biên bản vi phạm lỗi chở hàng vượt quá chiều cao. Cho tôi hỏi vượt quá bao nhiêu thì xử phạt? Trong quá trình kiểm tra Giấy tờ mang theo, Giấy phép lái xe của tôi bị hết hạn 2 ngày thì có bị xử phạt không? Tôi mắc hai lỗi đó thì chỉ tính lỗi có mức phạt cao hơn hay phải tính cả 2 lỗi ạ? Tôi xin cảm ơn!



sử dụng GPLX hết hạn 2 ngày

Hỗ trợ tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, chở hàng vượt quá chiều cao bao nhiêu thì được xác định là vi phạm?

Căn cứ theo quy định tại điểm b Khoản 4 và điểm a Khoản 9 Điều 24 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Chở hàng vượt quá chiều cao xếp hàng cho phép đối với xe ô tô tải (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc);

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại điểm b, điểm c khoản 2; điểm b khoản 3; điểm b, điểm c khoản 4; khoản 5; điểm a, điểm b, điểm d khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy, đối với lỗi ô tô tải chở hàng hóa vượt quá chiều cao thì sẽ không chia theo mức % vi phạm để xử phạt. Điều khiển xe ô tô tải vi phạm lỗi chở hàng vượt quá chiều cao cho phép thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng và còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Thứ hai, mức phạt người điều khiển sử dụng GPLX hết hạn 2 ngày.

Căn cứ theo điểm c khoản 4 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 06 tháng.”

Bên cạnh đó, căn cứ theo điểm i Khoản 1 Điều 82 Nghị định 100/2019-NĐ-CP như sau:

Điều 82. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện tối đa đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các điều, khoản, điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; điểm a, điểm c khoản 4; khoản 5; khoản 6; khoản 7; khoản 8 Điều 21;”

Như vậy, GPLX của bạn hết hạn 2 ngày (dưới 06 tháng) nên mức xử phạt là từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng. Ngoài ra, bạn còn bị tạm giữ phương tiện tối đa 07 ngày.

Thứ ba, chỉ tính lỗi có mức phạt cao hơn hay phải tính cả 2 lỗi?

Căn cứ điểm d Khoản 1 Điều 3 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 như sau:

“Điều 3. Nguyên tắc xử lý vi phạm hành chính

1. Nguyên tắc xử phạt vi phạm hành chính bao gồm:

d) Chỉ xử phạt vi phạm hành chính khi có hành vi vi phạm hành chính do pháp luật quy định.

Một người thực hiện nhiều hành vi vi phạm hành chính hoặc vi phạm hành chính nhiều lần thì bị xử phạt về từng hành vi vi phạm;”

Như vậy, bạn thực hiện nhiều hành vi vi phạm hành chính nên sẽ bị xử phạt về từng hành vi vi phạm, cụ thể bạn sẽ bị xử phạt về hành vi chở hàng vượt quá chiều cao và lỗi sử dụng giấy phép lái xe hết hạn.

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Lỗi chở hàng trong khoang chở khách và giấy phép lái xe hết hạn

Điều khiển ô tô chở hàng vượt quá chiều cao năm 2020 bị phạt thế nào?

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét