Xử phạt lỗi điều khiển xe máy sử dụng điện thoại và đi trên vỉa hè

Xử phạt lỗi điều khiển xe máy sử dụng điện thoại và đi trên vỉa hè

Xin chào tổng đài. Tôi điều khiển xe máy sử dụng điện thoại và đi trên vỉa hè thì tôi bị xử phạt thế nào? Tôi xin cảm ơn



Tư vấn giao thông đường bộđi trên vỉa hè:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, mức phạt đối với lỗi sử dụng điện thoại khi đang điều khiển xe máy

Căn cứ Điểm o Khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

o) Người đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính.

Như vậy, theo quy định của pháp luật người đang điều khiển xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự như xe mô tô, xe gắn máy khi đang tham gia giao thông sử dụng điện thoại di động sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Thứ hai, quy định về xử phạt lỗi điều khiển xe đi trên vỉa hè

Căn cứ Điểm g Khoản 4; Điểm c Khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt đối với người điều khiển xe máy đi lên hè phố (vỉa hè) như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

 g) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định hoặc điều khiển xe đi trên hè phố, trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà;
đi trên vỉa hè

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại một trong các Điểm, Khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: Điểm a, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm i Khoản 1; Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm h Khoản 2; Điểm a, Điểm b, Điểm đ, Điểm g, Điểm h, Điểm m, Điểm n, Điểm o Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm g, Điểm i, Điểm k, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 5;”

Như vậy, căn cứ theo quy định trên, đối với người điều khiển xe máy đi xe lên vỉa hè sẽ bị:

– Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

– Ngoài ra, trường hợp vi phạm dẫn đến gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

Trên đây là bài viết giải đáp thắc mắc cho bạn. Ngoài ra bạn có thể tham khảo các bài viết sau đây:

Có bị tước bằng lái xe khi người điều khiển xe máy chạy sai làn đường không?

Tai nạn giao thông do say rượu có được hưởng bảo hiểm y tế

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề: Xử phạt lỗi điều khiển xe máy sử dụng điện thoại và đi trên vỉa hè ; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi