Xử phạt khi đi xe máy không đội mũ bảo hiểm và sử dụng điện thoại 

Xử phạt khi đi xe máy không đội mũ bảo hiểm và sử dụng điện thoại

Cho em hỏi Tổng đài tư vấn vấn đề như sau ạ: Xử phạt khi đi xe máy không đội mũ bảo hiểm và sử dụng điện thoại. Em đi xe máy không đội mũ bảo hiểm và vừa đi vừa nghe điện thoại thì sẽ bị phạt bao nhiêu tiền? Em cảm ơn anh, chị!



Tư vấn giao thông đường bộ:Xử phạt khi đi xe máy

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng  đài tư vấnVới câu hỏi của bạn về: Xử phạt khi đi xe máy không đội mũ bảo hiểm và sử dụng điện thoại, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại điểm i , điểm 0  khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;

o) Người đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính.

Như vậy:

Bạn đi xe máy không đội mũ bảo hiểm và vừa đi vừa nghe điện thoại thì sẽ bị phạt như sau: 

+ Lỗi không đội mũ bảo hiểm: Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng;

+ Lỗi sử dụng điện thoại khi đang điều khiển xe: phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Xử phạt khi đi xe máy

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Trên đây là bài viết tư vấn về: Xử phạt khi đi xe máy không đội mũ bảo hiểm và sử dụng điện thoại. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Xe đạp vượt đèn đỏ có bị xử phạt tiền không?

Xe máy điện vượt đèn đỏ bị xử phạt bao nhiêu tiền?

Mọi thắc mắc liên quan đến: Xử phạt khi đi xe máy không đội mũ bảo hiểm và sử dụng điện thoại. Bạn xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.