Mức xử phạt lỗi không đội mũ bảo hiểm đối với người điều khiển và ngồi sau xe

Mức xử phạt lỗi không đội mũ bảo hiểm đối với người điều khiển và ngồi sau xe

Tôi điều khiển xe máy chở thêm mẹ tôi phía sau nhưng vì có việc gấp nên cả 2 không đội mũ bảo hiểm. Xin hỏi với lỗi không đội mũ này sẽ phạt tôi hay phạt cả mẹ tôi nữa. Mức phạt cụ thể thế nào? Tôi xin cảm ơn



Tư vấn giao thông đường bộlỗi không đội mũ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ vào điểm b khoản 3 và điểm c khoản  Điều 6  Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;

k) Chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;”

Theo quy định trên, có thể thấy khi người điều khiển xe máy và người ngồi trên xe đều phạm lỗi không đội mũ bảo hiểm thì người bị xử phạt hành chính sẽ bao gồm cả người điều khiển phương tiện và người ngồi trên xe. Theo đó với lỗi này, cả bạn và mẹ bạn đều bị xử phạt. Cụ thể như sau:

+ Bạn là người điều khiển phương tiện không đội mũ bảo hiểm bị phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng; Thêm nữa bạn lại chở người ngồi trên xe không đội mũ bảo hiểm là mẹ bạn, mức xử phạt lỗi này cũng giao động từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng.

lỗi không đội mũ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

+ Mẹ bạn là người ngồi trên xe không đội mũ bảo hiểm. Theo quy định trên mẹ bạn sẽ bị phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Như vậy,tổng mức phạt của bạn với hai lỗi trên là từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng. Còn mẹ bạn sẽ bị phạt với mức phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi đối với thắc mắc của bạn, ngoài ra bạn có thể tham khảo các bài viết sau:

Thủ tục nộp phạt để lấy lại bằng lái xe bị tạm giữ theo quy định

Xử phạt người 15 tuổi điều khiển xe máy không đội mũ bảo hiểm

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi