Xử phạt lỗi không đội mũ bảo hiểm đối với người điều khiển xe máy điện

Xử phạt một số lỗi đối với người điều khiển xe máy điện

Cho em hỏi quy định về xử phạt lỗi không đội mũ bảo hiểm đối với người điều khiển xe máy điện. Em 17 tuổi đi xe máy điện chở ba, không đội mũ bảo hiểm, không có giấy đăng kí xe bị xử phạt như thế nào?



Người điều khiển xe máy điệnTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới  Tổng đài tư vấn 1900 6172 .Đối với trường hợp của bạn về vấn đề xử phạt lỗi không đội mũ bảo hiểm đối với người điều khiển xe máy điện, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm i và Điểm k Khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi điều khiển xe tham gia giao thông trên đường bộ;

k) Chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;”

Điều 17. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe không có Giấy đăng ký xe theo quy định”. 

Ngoài ra, căn cứ vào Khoản 3 Điều 134 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 quy định như sau:

“Điều 134. Nguyên tắc xử lý

3. Việc áp dụng hình thức xử phạt, quyết định mức xử phạt đối với người chưa thành niên vi phạm hành chính phải nhẹ hơn so với người thành niên có cùng hành vi vi phạm hành chính.

Trường hợp người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi vi phạm hành chính bị phạt tiền thì mức tiền phạt không quá 1/2 mức tiền phạt áp dụng đối với người thành niên; trường hợp không có tiền nộp phạt hoặc không có khả năng thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả thì cha mẹ hoặc người giám hộ phải thực hiện thay;”

Người điều khiển xe máy điện

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy,

Theo quy định này thì trường hợp bạn 17 tuổi đi xe máy điện chở theo 02 người không đội mũ bảo hiểm sẽ bị xử phạt như sau:

– Chở 02 người trên xe sẽ bị xử phạt từ 100.000 – 150.000 đồng 

– Không đội mũ bảo hiểm 03 người mỗi người 100.000 – 150.000 đồng, chở người không đội mũ 100.000 – 150.000 đồng.

– Lỗi không có giấy đăng ký xe thì sẽ bị xử phạt từ 150.000 đồng đến 200.000 đồng

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm bài viết :

Quy định về việc điều khiển xe máy điện đối với học sinh hiện nay

Xe máy điện vượt đèn đỏ bị xử phạt bao nhiêu tiền?

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn về vấn đề xử phạt lỗi không đội mũ bảo hiểm đối với người điều khiển xe máy điện. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

 

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button