Điều khiển xe máy chở quá số người quy định và chở người không đội mũ bảo hiểm

Điều khiển xe máy chở quá số người quy định và chở người không đội mũ bảo hiểm

Tôi điều khiển xe máy chở vợ và hai con đi chơi. Con tôi đứa lớn 15 tuổi đứa bé 3 tuổi. Tôi không đội mũ bảo hiểm cho 2 con thì trường hợp này tôi bị xử phạt thế nào? Có bị xử phạt lỗi điều khiển xe máy chở quá số người quy định không



Tư vấn luật giao thông:Điều khiển xe máy chở quá số người quy định

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Với vấn đề Điều khiển xe máy chở quá số người quy định và chở người không đội mũ bảo hiểm, Tổng đài tư vấn xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, mức xử phạt đối với lỗi xe máy chở quá số người quy định

Theo quy định tại điểm l Khoản 3 và điểm b Khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Chở theo từ 03 (ba) người trở lên trên xe;”

Như vậy, đối với lỗi chở quá số người quy định, cụ thể theo tình huống bạn chở theo 03 người, bạn sẽ bị phạt  tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

Điều khiển xe máy chở quá số người quy định

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, mức xử phạt đối với lỗi chở người không đội mũ bảo hiểm

Căn cứ điểm i, điểm k Khoản 3 ĐIều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3.Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;

k) Chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;”

Như vậy, trong trường hợp này bạn không đội mũ bảo hiểm cho 2 con ngồi sau xe, trong đó con lớn 15 tuổi, con nhỏ 03 tuổi. Theo quy định, trẻ em từ 06 tuổi trở lên bắt buộc phải đội mũ bảo hiểm. Do đó, con lớn của bạn không đội mũ bảo hiểm nên sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đến 200.000 đồng với lỗi người không đội mũ bảo hiểm. Ngoài ra, bạn điều khiển xe chở người ngồi sau xe không đội mũ bảo hiểm nên bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Điều khiển xe máy chở quá số người quy định và chở người không đội mũ bảo hiểm.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Giấy tờ thay thế giấy phép lái xe khi tham gia giao thông

Xử phạt lỗi không đội mũ bảo hiểm đối với người điều khiển xe máy điện

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7 để được tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi