Chở người không đội mũ bảo hiểm và không kính chiếu hậu

Chở người không đội mũ bảo hiểm và không kính chiếu hậu

Cho mình hỏi: mình chạy xe 50 phân khối chở người ngồi sau không đội mũ bảo hiểm và không kính chiếu hậu thì bị phạt bao nhiêu tiền?



Không kính chiếu hậuTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về mức phạt khi chở người không đội mũ bảo hiểm và không kính chiếu hậu; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, mức phạt đối với vi phạm chở người ngồi sau không đội mũ bảo hiểm

Căn cứ Điểm k Khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

k) Chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;”

Như vậy, với lỗi chở người ngồi sau không đội mũ bảo hiểm, bạn sẽ bị phạt tiền từ 1.00.000 đồng đến 2.00.000 đồng. Ngoài ra, người ngồi trên xe máy của bạn mà không đội mũ bảo hiểm cũng sẽ bị phạt từ 1.00.000 đồng đến 2.00.000 đồng.

Không kính chiếu hậu

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, mức phạt đối với lỗi xe không có kính chiếu hậu

Căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 17 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 17. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

1. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe không có còi; đèn soi biển số; đèn báo hãm; gương chiếu hậu bên trái người điều khiển hoặc có nhưng không có tác dụng;”

Theo đó, với lỗi không kính chiếu hậu bạn sẽ bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết: 

Giấy tờ thay thế giấy phép lái xe khi tham gia giao thông

Mức phạt khi không đội mũ bảo hiểm và không mang theo bằng lái

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi