Độ tuổi được thi bằng lái xe A1 theo quy định mới nhất

Độ tuổi được thi bằng lái xe A1 theo quy định mới nhất

Cho em hỏi có phải năm 2019 có quy định thay thế cho Thông tư 12 về điều kiện thi bằng lái xe đúng không ạ? Nếu thế thì độ tuổi được thi bằng lái xe A1 có gì đổi mới không ạ? Nếu em sinh 6/6/2002 thì bây giờ em có thể đi thi lái xe để lấy bằng A1 không ạ? Em cần chuẩn bị hồ sơ thi như thế nào ạ? Em cám ơn nhiều!



Độ tuổi được thi bằng lái xe A1

Hỗ trợ tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, về quy định mới thay thế Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định:

Căn cứ Điều 1 và Điều 2 Thông tư 38/2019/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 1. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT ngày 15 tháng 4 năm 2017 của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ…

Điều 2. Hiệu lực và trách nhiệm thi hành

1. Thông tư này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 12 năm 2019″.

Như vậy , từ ngày 01/12/2019 thì Thông tư 38/2019/TT-BGTVT sẽ chính thức có hiệu lực. Tuy nhiên, Thông tư này chỉ sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư 12/2017/TT-BGTVT chứ không thay thế cho Thông tư  12/2017/TT-BGTVT.

Thứ hai, về độ tuổi được thi bằng lái xe A1 theo quy định mới nhất

Căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe

1. Hạng Acấp cho:

a) Người lái xe để điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xy lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3;”

Bên cạnh đó, Điểm b Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;”

Theo đó, người từ đủ 18 tuổi trở lên mới có thể thi bằng lái xe hạng A1. Bạn cho biết bạn sinh ngày 6/6/2002 thì phải qua ngày 6/6/2020 bạn mới có thể thi bằng lái xe hạng A1.

Thứ ba, về hồ sơ để thi bằng lái xe hạng A1

Khoản 1 Điều 19 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 19. Hồ sơ dự sát hạch lái xe

1. Đối với người dự sát hạch lái xe lần đầu

Cơ sở đào tạo lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

a) Hồ sơ quy định tại khoản 1 Điều 9 của Thông tư này;

b) Chứng chỉ sơ cấp hoặc chứng chỉ đào tạo đối với người dự sát hạch lái xe hạng A4, B1, B2 và C;

c) Danh sách đề nghị sát hạch của cơ sở đào tạo lái xe có tên của người dự sát hạch”.

Như vậy, khi đủ tuổi thì bạn sẽ chuẩn bị 01 bộ hồ sơ sau và nộp trực tiếp tại cơ sở đào tạo lái xe:

– Đơn đề nghị học, sát hạch để cấp giấy phép lái xe theo mẫu quy định tạiPhụ lục 7ban hành kèm theo Thông tư 12/2017/TT-BGTVT;

– Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân;

– Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định.

Sau đó, cơ sở đào tạo lái xe sẽ lập hồ sơ và gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải để bạn được thi bằng lái xe.

Nếu còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn giao thông đường bộ trực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–> Điều khiển xe 50cc khi chưa đủ tuổi có bị xử phạt không?

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay