Mức xử phạt lỗi sử dụng bằng lái hết hạn đối với người điều khiển ô tô

Mức xử phạt lỗi sử dụng bằng lái hết hạn đối với người điều khiển ô tô

Bằng lái ô tô của tôi hết hạn được 5 tháng rồi mà tôi chưa có thời gian cấp lại. Nếu tôi vẫn tiếp tục điều khiển xe tham gia giao thông khi bằng lái hết hạn thì tôi sẽ bị phạt thế nào? Tôi xin cảm ơn.



Tư vấn giao thông đường bộ:Bằng lái hết hạn

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Đối với thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ vào điểm c khoản 4 Điều 21 và điểm i khoản 1 Điều 78  Nghị định 46/2016/NĐ-CP  như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 06 (sáu) tháng.

Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21;”

Bằng lái hết hạn

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo quy định trên người điều khiển ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 06 tháng sẽ bị phạt hành chính từ 400.000 đến 600.000 đồng và bị tạm giữ phương tiện 07 ngày.

Trong trường hợp của bạn, bạn là người điều khiển ô tô có bằng lái hết hạn sử dụng được 05 tháng thuộc vào trường Giấy phép lái xe hết hạn dưới 06 tháng. Bởi vậy, nếu bạn vẫn tiếp tục điều khiển ô tô tham gia giao thông thì sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đến 600.000 đồng và bị tạm giữ phương tiện 07 ngày.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Xử phạt người điều khiển ô tô chở hàng có chở người ngồi trong thùng xe

Vượt xe trên đường giao nhau phạt bao nhiêu?

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi tham gia giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button