19006172

Thủ tục đổi Giấy phép lái xe ngành công an sang giấy phép lái dân sự

Quy định về thủ tục đổi Giấy phép lái xe ngành công an sang giấy phép lái dân sự

Tôi có giấy phép lái xe do ngành công an cấp. Hiện nay giấy phép lái xe vẫn còn thời hạn nhưng tôi đã ra khỏi ngành. Cho tôi hỏi tôi có sử dụng giấy phép lái xe này để điều khiển xe được nữa không? Nếu tôi muốn đổi sang giấy phép lái xe dân sự thì có được không? Hồ sơ đổi thế nào?



đổi Giấy phép lái xe ngành công an

Hỗ trợ tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, về việc sử dụng Giấy phép lái ngành công an khi đã ra khỏi ngành

Theo quy định hiện nay thì khi bạn có Giấy phép lái xe do ngành công an cấp, sau khi ra khỏi ngành nếu GPLX đó còn thời hạn thì bạn vẫn sẽ được sử dụng đến khi hết hạn.

Như vậy, bạn sẽ vẫn được sử dụng Giấy phép lái xe do ngành công an cấp còn hiệu lực để lái xe.

Thứ hai, về đối tượng được đổi Giấy phép lái xe ngành công an sang dân sự

“Điều 37. Đổi giấy phép lái xe

5. Đối tượng được đổi giấy phép lái xe:

đ) Cán bộ, chiến sĩ công an có giấy phép lái xe do ngành Công an cấp sau ngày 31 tháng 7 năm 1995 còn thời hạn sử dụng, khi ra khỏi ngành hoặc nghỉ hưu, nếu có nhu cầu được đổi giấy phép lái xe;

e) Người có giấy phép lái xe mô tô của ngành Công an cấp trước ngày 01 tháng 8 năm 1995 bị hỏng có nhu cầu đổi, có tên trong sổ lưu được xét đổi giấy phép lái xe mới;

Như vậy, khi bạn đã ra khỏi ngành công an nhưng Giấy phép lái xe do ngành công an cấp sau ngày 31 tháng 07 năm 1995 còn thời hạn sử dụng hoặc Giấy phép lái xe mô tô của ngành công an cấp trước ngày 01 tháng 08 năm 1995 thì bạn sẽ được đổi sang Giấy phép lái xe dân sự.

Thứ ba, thủ tục đổi Giấy phép lái xe ngành công an sang dân sự

Căn cứ Điều 40 văn bản hợp nhất số 20/VBHN-BGTVT ngày 12 tháng 11 năm 2019

Điều 40. Thủ tục đổi giấy phép lái xe do ngành Công an cấp

1. Hồ sơ đổi giấy phép lái xe mô tô do ngành Công an cấp trước ngày 01 tháng 8 năm 1995:

Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp đến Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

a) Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này;

b)Bản sao giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dântrường hợp phát hiện có nghi vấn, cơ quan cấp đổi giấy phép lái xe có văn bản đề nghị Cục Cảnh sát giao thông thuộc Bộ Công an hoặc Sở Giao thông vận tải quản lý giấy phép lái xe xác minh;

c) Hồ sơ gốc (nếu có);

Khi đến thực hiện thủ tục đổi giấy phép lái xe, người lái xe phải chụp ảnh trực tiếp tại cơ quan cấp giấy phép lái xe và phải xuất trình bản chính các hồ sơ nêu trên (trừ các bản chính đã gửi) để đối chiếu.

2. Hồ sơ đổi giấy phép lái xe do ngành Công an cấp từ ngày 01 tháng 8 năm 1995:

Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

a) Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này;

b) Bản sao Quyết định ra khỏi ngành hoặc nghỉ hưu của cấp có thẩm quyền;

c) Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ trường hợp đổi giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3;

d)Bản sao giấy phép lái xe của ngành Công an cấp còn thời hạn sử dụng, giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dântrường hợp phát hiện có nghi vấn, cơ quan cấp đổi giấy phép lái xe có văn bản đề nghị Cục Cảnh sát giao thông thuộc Bộ Công an xác minh.

Khi đến thực hiện thủ tục đổi giấy phép lái xe, người lái xe phải chụp ảnh trực tiếp tại cơ quan cấp giấy phép lái xe và phải xuất trình bản chính các hồ sơ nêu trên (trừ các bản chính đã gửi) để đối chiếu.”

Như vậy, nếu Giấy phép lái xe của bạn do ngành Công an cấp trước ngày 01 tháng 08 năm 1995 bạn sẽ cần các giấy tờ sau:

– Đơn đề nghị đổi Giấy phép lái xe theo mẫu;

– Bản sao Giấy phép lái xe còn thời hạn sửu dụng;

– Bản sao chứng minh thư nhân dân hoặc căn cước công dân;

– Hồ sơ gốc (nếu có).

Nếu Giấy phép lái xe của bạn do ngành Công an cấp sau ngày 01 tháng 08 năm 1995 bạn sẽ cần chuản bị những giấy tờ sau:

– Đơn đề nghị đổi Giấy phép lái xe theo mẫu;

– Giấy khám sức khỏe;

– Bản sao quyết định ra khỏi ngành;

– Bản sao chứng minh thư nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân;

– Bản sao Giấy phép lái xe còn thời hạn sử dụng.

Hồ sơ sẽ nộp tại Tổng cụ đường bộ Việt Nam hoặc Sở giao thông vận tải. Người lái xe sẽ đến làm thủ tục và chụp ảnh trực tiếp tại cơ quan làm thủ tục.

Nếu còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn giao thông đường bộ trực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

-->Mức xử phạt lỗi không có giấy phép lái xe từ năm 2020