Xử phạt đối với hành vi điều khiển xe máy đi trên hè phố

Xử phạt đối với hành vi điều khiển xe máy đi trên hè phố

Do tắc đường nên tôi điều khiển xe máy đi trên hè phố ( vỉa hè) thì có bị xử phạt không? Nếu có thì mức phạt với lỗi của tôi như thế nào? Tôi xin cảm ơn



Xe máy đi trên hè phố

Tư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp bạn điều khiển xe máy đi trên hè phố, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ vào Điểm g Khoản 4 và điểm c khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016 quy định như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

 4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

g) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định hoặc điều khiển xe đi trên hè phố, trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà”

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại một trong các Điểm, Khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: Điểm a, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm i Khoản 1; Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm h Khoản 2; Điểm a, Điểm b, Điểm đ, Điểm g, Điểm h, Điểm m, Điểm n, Điểm o Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm g, Điểm i, Điểm k, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 5;”

Xe máy đi trên hè phố

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 

Như vậy, trường hợp bạn điều khiển xe máy đi trên hè phố sẽ bị xử phạt từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe máy đi trên hè phố. Ngoài ra nếu điều khiển xe máy đi trên hè phố mà gây tai nạn thì bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Xử phạt đối với điều khiển xe máy đi trên hè phố (vỉa hè). Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Xử phạt lỗi điều khiển xe máy sử dụng điện thoại và đi trên vỉa hè

Mượn xe người khác có bị phạt lỗi không chính chủ không?

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề xử lý vi phạm khi tham gia giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi