Xử phạt lỗi điều khiển xe máy đi trên vỉa hè dành cho người đi bộ

Xử phạt lỗi điều khiển xe máy đi trên vỉa hè dành cho người đi bộ

Tôi điều khiển xe máy tham gia giao thông bị cảnh sát giao thông lập biên bản với lỗi điều khiển xe đi trên vỉa hè dành cho người đi bộ thì tôi bị xử phạt thế nào?



 

vỉa hè dành cho người đi bộ

Tư vấn giao thông đường bộ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVề vấn đề: Xử phạt lỗi điều khiển xe máy đi trên vỉa hè dành cho người đi bộ; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ Điểm g Khoản 4; Điểm c Khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt đối với người điều khiển xe máy đi lên hè phố (vỉa hè) như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

g) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định hoặc điều khiển xe đi trên hè phố, trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại một trong các Điểm, Khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: Điểm a, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm i Khoản 1; Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm h Khoản 2; Điểm a, Điểm b, Điểm đ, Điểm g, Điểm h, Điểm m, Điểm n, Điểm o Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm g, Điểm i, Điểm k, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 5;”

vỉa hè dành cho người đi bộ

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Như vậy, căn cứ theo quy định trên, đối với người điều khiển xe máy đi xe lên vỉa hè sẽ bị:

– Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

– Ngoài ra, trường hợp vi phạm dẫn đến gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Xử phạt đối với xe máy đi trên hè phố (vỉa hè). Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Có bị tước bằng lái xe khi người điều khiển xe máy chạy sai làn đường không?

Điều khiển xe máy buông cả hai tay bị xử phạt như thế nào?

Nếu còn vướng mắc liên quan đến vấn đề: ; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi