Chưa đủ tuổi kết hôn thì có bị từ chối đăng ký kết hôn không?

Chưa đủ tuổi kết hôn thì có bị từ chối đăng ký kết hôn không?

Tổng đài tư vấn cho tôi hỏi tôi đã đủ 18 tuổi nhưng chồng tôi hơn tôi 1 tuổi thì khi đăng ký kết hôn có bị từ chối không?


Bài viết liên quan:


Chưa đủ tuổi kết hônTư vấn hôn nhân và gia đình:

Trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin được tư vấn như sau:

Căn cứ khoản 1 Điều 26 Nghị định 126/2014/NĐ-CP ngày 31 tháng 12 năm 2014 thì các trường hợp bị từ chối đăng ký kết hôn bao gồm:

“1. Cơ quan có thẩm quyền đăng ký kết hôn từ chối đăng ký kết hôn trong các trường hợp sau đây:

a) Một hoặc cả hai bên không đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình Việt Nam;

b) Bên công dân nước ngoài không đủ điều kiện kết hôn theo pháp luật của nước mà người đó là công dân;

c) Bên nam, bên nữ không cung cấp đủ hồ sơ theo quy định tại Điều 20 của Nghị định này“.

Mặt khác, theo Điều 8 Luật Hôn nhân gia đình 2014 thì điều kiện để đăng ký kết hôn bao gồm:

“1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này“.

Chưa đủ tuổi kết hôn

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

Theo quy định của pháp luật, tuổi kết hôn đối với nam giới là từ đủ 20 tuổi, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên. Do đó, khi đăng ký kết hôn nam hoặc nữ mà chưa đủ tuổi quy định tại Khoản 1 Điều 8 này thì sẽ không đủ điều kiện đăng ký kết hôn và đây là căn cứ để cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký kết hôn từ chối đăng ký kết hôn theo điểm a Khoản 1 Điều 26 Nghị định 126/2014/NĐ-CP.

Như vậy, trong trường hợp này, chồng của bạn mới 19 tuổi nên theo quy định của pháp luật thì người đó chưa đủ điều kiện đăng ký kết hôn. Vì vậy, cơ quan đăng ký kết hôn sẽ ra quyết định từ chối việc đăng ký kết hôn cho hai bạn.

Mọi vấn đề, thủ tục còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi