Có được đổi biển số sang biển số thành phố Hà Nội?

Có được đổi biển số sang biển số thành phố Hà Nội?

Em đang có vấn đề thắc mắc về Có được đổi biển số sang biển số thành phố Hà Nội mong anh chị giúp đỡ: Hiện em đang là sinh viên học tập tại Hà Nội. Em đang đi xe máy biển số 98 cũng là xe chính chủ của em. Vậy giờ em muốn chuyển sang biển xe 29 của Hà Nội thì em lên trường xin giấy giới thiệu thì có chuyển được không? Nếu được thì thủ tục cần những gì và làm như thế nào? Trường hợp em lắp biển số xe giả thì bị xử lý như thế nào? Có bị tịch thu phương tiện không


đổi biển sốCảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với vấn đề có được đổi biển số sang biển số thành phố Hà Nội?, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về các trường hợp được đổi lại biển số xe

Căn cứ Điều 12 Thông tư số 15/2014/TT-BCA về đăng ký xe có quy định:

“Điều 12. Sang tên, di chuyển xe đi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác

1. Tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe đến cơ quan đăng ký xe ghi trong giấy chứng nhận đăng ký xe để làm thủ tục, không phải đưa xe đến kiểm tra nhưng phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

a) Hai giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe.

c) Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

Trường hợp di chuyển nguyên chủ đi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây gọi chung là tỉnh) khác, phải có quyết định điều động công tác hoặc Sổ hộ khẩu thay cho chứng từ chuyển quyền sở hữu xe.”

Như vậy, theo quy định của pháp luật, biển số xe của bạn được đổi khi bạn thực hiện thủ tục sang tên, di chuyển xe đi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác và tỉnh, thành phố này là nơi bạn đăng ký thường trú.

–>Lắp biển số xe không đúng quy định thì bị xử phạt như thế nào?

Ngoài ra, Thông tư 15/2014/TT-BCA còn quy định về các trường hợp đổi biển số xe như sau:

“Điều 14. Đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe

2. Các trường hợp phải đổi lại biển số xe: Biển số bị mờ, gẫy, hỏng.

Điều 15. Cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe bị mất

1. Hồ sơ cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe bị mất bao gồm:

a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Các giấy tờ theo quy định tại Điều 9 Thông tư này.

Trường hợp cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe của cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự, cơ quan đại diện tổ chức quốc tế và nhân viên nước ngoài, phải có:

– Giấy giới thiệu của Cục Lễ tân Nhà nước (đối với cơ quan đại diện ngoại giao và cơ quan đại diện tổ chức quốc tế) hoặc Sở Ngoại vụ (đối với cơ quan lãnh sự).

– Công hàm của cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự, cơ quan đại diện tổ chức quốc tế.

– Đối với nhân viên nước ngoài phải xuất trình Chứng minh thư ngoại giao hoặc Chứng minh thư công vụ (còn giá trị sử dụng).

2. Khi cấp lại giấy chứng nhận đăng ký, biển số xe thì giữ nguyên biển số. Trường hợp xe đang sử dụng biển 3 số hoặc 4 số hoặc khác hệ biển thì đổi sang biển 5 số theo quy định.

Trường hợp xe đã đăng ký, cấp biển số nhưng chủ xe đã làm thủ tục sang tên, di chuyển đi địa phương khác, nay chủ xe đề nghị đăng ký lại nguyên chủ thì giải quyết đăng ký lại và giữ nguyên biển số cũ; trường hợp biển số cũ là biển 3 số hoặc 4 số hoặc khác hệ biển thì cấp đổi sang biển 5 số theo quy định.”

Như vậy, thông tư này cũng quy định việc đổi lại biển số xe phải thuộc các trường hợp: biển số xe bị mờ, gẫy, hỏng hoặc biển số xe bị mất. Bên cạnh đó còn cấp lại biển trong trường hợp xe đang sử dụng biển 3 số hoặc 4 số hoặc khác hệ biển thì đổi sang biển 5 số theo quy định. Tuy nhiên, việc đổi biển trong trường hợp này chỉ thay đổi số phía dưới từ 3 hoặc 4 số thành 5 số chứ không đổi được số tỉnh thành phố nơi đăng ký. 

Trường hợp của bạn, xe của bạn đã là xe chính chủ nên không thể làm thủ tục sang tên và đổi lại biển số theo biển số Hà Nội được. Nếu đổi lại biển số do mất, hỏng, mờ số thì bạn cũng chỉ được cấp lại đúng biển số đang sử dụng và cấp lại ở cơ quan công an nơi đã cấp. 

–>Cảnh sát tạm giữ bằng lái nhưng không lập biên bản xử phạt có trái luật?

Thứ hai, quy định về xử phạt người điều khiển xe máy sử dụng biển số xe giả

Căn cứ theo quy định tại Điểm c Khoản 3 Điều 17 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy đinh:

“Điều 17. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

3. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe không gắn biển số (đối với loại xe có quy định phải gắn biển số); gắn biển số không đúng với biển số đăng ký ghi trong Giấy đăng ký xe;biển số không do cơ quan có thẩm quyền cấp.”

Như vậy, trường hợp bạn sử dụng biển số xe giả thì sẽ bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

đổi biển số

Tổng đài tư vấn về Giao thông đường bộ: 19006172

Ngoài ra, Điểm b Khoản 5 Điều 17 quy định:

“5. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 3 Điều này bị tịch thu Giấy đăng ký xe, biển số không đúng quy định;”

Như vậy, hiện nay không có quy định người điều khiển xe máy sử dụng biển số xe giả sẽ bị tịch thu phương tiện mà hiện nay chỉ có quy định

Mọi thắc mắc liên quan đến có được đổi biển số sang biển số thành phố Hà Nội, xin vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–>Dùng biển số xe giả có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button