19006172

Điều khiển xe ô tô 4 chỗ vượt đèn vàng bị phạt như thế nào?

Điều khiển xe ô tô 4 chỗ vượt đèn vàng bị phạt như thế nào?

Xin chào tổng đài tư vấn pháp luật, tôi có vấn đề muốn hỏi liên quan đến việc tôi điều khiển xe ô tô con 4 chỗ gia đình tham gia giao thông vượt đèn vàng, bị CSGT lập biên bản với lỗi không chấp hành tín hiệu đèn giao thông. Tôi biết như vậy là sai nhưng không biết mình sẽ bị phạt bao nhiêu tiền? Có bị tạm giữ phương tiện hay không? Tôi xin cám ơn!



xe ô tô 4 chỗ vượt đèn vàng

Hỗ trợ tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi Điều khiển xe ô tô 4 chỗ vượt đèn vàng bị phạt như thế nào của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, Điều khiển xe ô tô 4 chỗ vượt đèn vàng bị phạt như thế nào?

Căn cứ theo quy định tại điểm a Khoản 5 và điểm b Khoản 11 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông;

11. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại điểm đ khoản 2; điểm h, điểm i khoản 3; khoản 4; điểm a, điểm b, điểm d, điểm đ, điểm g, điểm h, điểm i khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy, theo quy định của pháp luật, với lỗi điều khiển xe ô tô 4 chỗ vượt đèn vàng thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng, mức trung bình là 4.000.000 đồng. Bên cạnh đó bạn còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung đó là bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Thứ hai, vượt đèn vàng có bị tạm giữ phương tiện?

Căn cứ theo quy định tại Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

“Điều 82. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện tối đa đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các điều, khoản, điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

a) Điểm c khoản 6; điểm a, điểm c khoản 8; khoản 10 Điều 5;

b) Điểm b, điểm c khoản 6; điểm c khoản 7; điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm e, điểm g, điểm h, điểm i khoản 8; khoản 9 Điều 6;

c) Điểm c khoản 6; điểm b khoản 7; điểm a, điểm b khoản 8; khoản 9 Điều 7;

d) Điểm q khoản 1; điểm d, điểm đ (trong trường hợp người vi phạm là người dưới 16 tuổi và điều khiển phương tiện), điểm e khoản 3; điểm a, điểm c, điểm d khoản 4 Điều 8;

xe ô tô 4 chỗ vượt đèn vàng

đ) Khoản 9 Điều 11;

e) Điểm a, điểm b, điểm c, điểm đ khoản 4; điểm d, điểm đ, điểm e khoản 5 Điều 16;

g) Khoản 2 Điều 17;

h) Điểm b, điểm đ khoản 1; điểm c, điểm d, điểm đ, điểm e khoản 2 Điều 19;

i) Khoản 1; điểm a, điểm c khoản 4; khoản 5; khoản 6; khoản 7; khoản 8 Điều 21;

k) Điểm đ, điểm g, điểm h, điểm k khoản 5; điểm m khoản 7; điểm b, điểm e, điểm g, điểm h khoản 8; điểm c khoản 9 Điều 30;

l) Điểm b khoản 6 Điều 33.”

Theo đó, với lỗi điều khiển xe ô tô 4 chỗ vượt đèn vàng thì bạn sẽ không bị tạm giữ phương tiện.

Trên đây là bài viết về vấn đề Điều khiển xe ô tô 4 chỗ vượt đèn vàng bị phạt như thế nào?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về Điều khiển xe ô tô 4 chỗ vượt đèn vàng bị phạt như thế nào bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Quy định của pháp luật về mức xử phạt đối với người điều khiển ô tô vượt đèn vàng

Xử phạt điều khiển xe máy quay đầu tại nơi cấm và vượt đèn vàng

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

luatannam