Điều khiển xe ô tô chở hàng quá tải 40% khối lượng chuyên chở

Điều khiển xe ô tô chở hàng quá tải 40% khối lượng chuyên chở

Xe tôi có khối lượng chuyên chở theo đăng kiểm là 5 tấn, xác xe là 3 tấn. Hôm nay tôi có điều khiển xe đi giao hàng thì bị CSGT dừng xe và cân xe được tổng khối lượng là 10 tấn. CSGT bảo tôi chở hàng quá tải 40% đúng không? Mức xử phạt như thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộChở hàng quá tải 40%

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Đối với trường hợp của bạn có tổng khối lượng xe là 10 tấn, xác xe của 3 tấn, vậy khối lượng còn lại là hàng hóa chiếm 7 tấn. Mà khối lượng chuyên chở của xe là 5 tấn thì xe bạn đã chở quá 2 tấn hàng hóa theo quy định. Tỉ lệ quá tải được xác định như sau: (10 – 3 – 5 ) : 5 x 100% = 40%. Như vậy, bạn chở hàng quá tải 40%.

Với lỗi trên bạn đã vi phạm quy định về vận tải đường bộ tại trường hợp quy định tại điểm a khoản 5 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Tuy nhiên, trong trường hợp này bạn vừa là người điều khiển phương tiện vừa là chủ xe nên bạn sẽ phải chịu mức phạt đối với chủ xe là cá nhân theo điểm d khoản 9 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP. Mức xử phạt trong trường hợp này như sau:

“9. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 5 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 5 Điều 24 Nghị định này;

Chở hàng quá tải 40%

 Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 1900 6172 

14. Ngoài việc bị phạt tiền, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm g, Điểm i Khoản 7; Điểm b, Điểm c, Điểm d Khoản 8; Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 9; Khoản 10 Điều này trong trường hợp chủ phương tiện là người trực tiếp điều khiển phương tiện còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển xe cơ giới)… từ 01 tháng đến 03 tháng;

15. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

đ) Thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm g, Điểm h, Điểm i Điểm k Khoản 7; Điểm c Khoản 8; Điểm d, Điểm e Khoản 9; Điểm a, Điểm c Khoản 10; Khoản 11; Khoản 12; Khoản 13 Điều này buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng quá khổ theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm; nếu gây hư hại cầu, đường phải khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra;”

Như vậy, theo quy định trên, khi chở hàng vượt quá trọng tải 2 tấn tương đương với quá tải 40% thì bạn sẽ bị phạt hành chính. Mức phạt từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng. Ngoài ra, bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng, bạn buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng quá khổ theo hướng dẫn của lực lượng chức năng, nếu gây hư hại cầu, đường còn phải khôi phục lại tình trạng như ban đầu.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi đối với trường hợp chở hàng quá tải 40% của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết:

Đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa không thu tiền trực tiếp

Quy định mới về gắn phù hiệu của ô tô kinh doanh vận tải

trong quá trình giải quyết nếu có gì vướng mắc; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi