Đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa không thu tiền trực tiếp

Công ty tôi có 6 hoạt động kinh doanh vận tải hàng hóa không thu tiền trực tiếp. Tôi nghe nói tôi phải đăng ký kinh doanh vận tải, lắp phù hiệu và thiết bị giám sát hànhtrìnhđúng không? Mong luật sư có thể giải đáp sớm giúp tôi! Tôi rất cảm ơn!


Kinh doanh vận tải hàng hóaVấn đề của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, xác định đơn vị kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp

Căn cứ khoản 1 Điều 3 Nghị định 86/2014/NĐ-CP thì kinh doanh vận tải được định nghĩa như sau: 

“1. Kinh doanh vận tải bằng xe ô tô là việc sử dụng xe ô tô vận tải hàng hóa, hành khách trên đường bộ nhằm mục đích sinh lợi; bao gồm kinh doanh vận tải thu tiền trực tiếp và kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp.

3. Kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp là hoạt động kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, trong đó đơn vị kinh doanh vừa thực hiện công đoạn vận tải, vừa thực hiện ít nhất một công đoạn khác trong quá trình từ sản xuất đến tiêu thụ sản phẩm hoặc dịch vụ và thu cước phí vận tải thông qua doanh thu từ sản phẩm hoặc dịch vụ đó“.

Theo đó, kinh doanh vận tải không trực tiếp là hoạt động kinh doanh vận tải bằng ô tô, trong đó đơn vị kinh doanh vận tải vừa thực hiện công đoạn vận tải, vừa thực hiện ít nhất một công đoạn khác trong quá trình từ sản xuất đến tiêu thụ sản phẩm hoặc dịch vụ và thu cước phí vận tải thông qua doanh thu từ sản phẩm hoặc dịch vụ. Do đó, công ty bạn có 06 xe tải dùng để chở hàng của công ty nên được xác định là có hoạt động kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp.

Thứ hai, quy định về đối tượng kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp phải có giấy phép kinh doanh vận tải

Căn cứ Điều 50 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định về Giấy phép kinh doanh vận tải của đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa không thu tiền trực tiếp:

“Điều 50. Quy định về đối tượng đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa không thu tiền trực tiếp phải có Giấy phép kinh doanh

1. Đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa không thu tiền trực tiếp phải được cấp Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô thuộc một trong các đối tượng sau đây:

a) Sử dụng phương tiện để vận chuyển hàng nguy hiểm theo quy định của Chính phủ về danh mục hàng nguy hiểm, vận chuyển hàng nguy hiểm và thẩm quyền cấp phép vận chuyển hàng nguy hiểm.

b) Sử dụng phương tiện để vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng theo quy định về tải trọng, khổ giới hạn của đường bộ; lưu hành xe quá tải trọng, xe quá khổ giới hạn, xe bánh xích trên đường bộ; vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng; giới hạn xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ khi tham gia giao thông trên đường bộ.

c) Có từ 05 xe trở lên.

d) Sử dụng phương tiện có khối lượng hàng chuyên chở cho phép tham gia giao thông từ 10 tấn trở lên để vận chuyển hàng hóa.”

Như vậy, Khi đơn vị thuộc 01 trong 04 trường hợp nêu trên thì đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa không thu tiền trực tiếp phải có Giấy đăng ký kinh doanh vận tải. Do đó, trường hợp công ty bạn có 06 xe ô tô tải nên thuộc trường hợp kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp nhưng phải có Giấy phép kinh doanh vận tải.

–>Quy định về lắp thiết bị giám sát hành trình và phù hiệu cho xe

Thứ ba quy định về việc lắp phù hiệu 

Căn cứ khoản 2 Điều 55 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT, quy định:

“Điều 55. Quy định về cấp phù hiệu, biển hiệu

2. Đơn vị kinh doanh vận tải hành khách bằng taxi, theo hợp đồng, kinh doanh vận tải hàng hóa bằng Công -ten- nơ, xe đầu kéo kéo xe rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc và xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô được Sở Giao thông vận tải cấp phù hiệu cho xe ô tô tham gia kinh doanh trong danh sách xe do đơn vị đề nghị theo quy định tại khoản 5 Điều này”

Như vậy, theo quy định này thì trường hợp công ty bạn kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp nhưng thuộc đối tượng phải có Giấy phép kinh doanh vận tải nên công ty bạn vẫn thuộc đối tượng bắt buộc phải gắn phù hiệu cho xe của công.

–>Quy định mới về gắn phù hiệu của ô tô kinh doanh vận tải

Kinh doanh vận tải hàng hóa

Luật sư tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ tư, về việc lắp thiết bị giám sát hành trình

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 14 Nghị định 86/2014/NĐ-CP cũng quy định:

“Điều 14. Thiết bị giám sát hành trình của xe

1. Xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách, xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa bằng công – ten – nơ, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc hoạt động kinh doanh vận tải và xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa phải gắn thiết bị giám sát hành trình; thiết bị giám sát hành trình phải đảm bảo tình trạng kỹ thuật tốt và hoạt động liên tục trong thời gian xe tham gia giao thông.”

Như vậy, công ty bạn có 6 xe tải nên thuộc đối tượng bắt buộc phải có Giấy phép kinh doanh vận tải do đó, công ty bạn bắt buộc phải gắn thiết bị giám sát hành trình cho xe tải của công ty.

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi tham gia giao thông, xin vui lòng liên hệ Dịch vụ tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–>Không gắn thiết bị giám sát hành trình bị phạt bao nhiêu?

 

 

 

 

 

 

 

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay