Không gắn thiết bị giám sát hành trình bị phạt bao nhiêu?

Không gắn thiết bị giám sát hành trình bị phạt bao nhiêu

Tổng đài tư vấn cho tôi là lái xe thuê, cho tôi hỏi là từ 1/1/2018 là xe phải lắp thiết bị giám sát hành trình, nếu công ty tôi không gắn thiết bị thì tôi là lái xe có bị xử phạt hay không và mức xử phạt như thế nào?



không gắnTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn, với câu hỏi của bạn về: Không gắn thiết bị giám sát hành trình bị phạt bao nhiêu, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Do bạn không nói rõ xe của bạn là xe gì nên chúng tôi sẽ chia ra thành 2 trường hợp như sau:

Trường hợp 1: Xe khách không gắn thiết bị giám sát hành trình

Căn cứ theo quy định tại điểm g khoản 5 Điều 23 Nghị định 46/2014/NĐ-CP thì:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

5. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

g) Điều khiển xe tham gia kinh doanh vận tải hành khách không gắn thiết bị giám sát hành trình của xe (đối với loại xe có quy định phải gắn thiết bị) hoặc gắn thiết bị nhưng thiết bị không hoạt động theo quy định;”

Theo đó, trường hợp xe bạn là xe ô tô chở hành khách, chở người thì sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Trường hợp 2: Ô tô vận tải vận chuyển hàng hóa không gắn thiết bị giám sát hành trình

Căn cứ theo quy định tại khoản 3 Điều 24 Nghị định 46/2014/NĐ-CP thì:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

3. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe tham gia kinh doanh vận tải hàng hóa không gắn thiết bị giám sát hành trình của xe (đối với loại xe có quy định phải gắn thiết bị) hoặc gắn thiết bị nhưng thiết bị không hoạt động theo quy định.”

Theo đó, nếu xe của bạn là ô tô tải, máy kéo thì sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

không gắn

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

 

Kết luận

Như vậy, trong trường hợp công ty bạn không gắn thiết bị giám sát hành trình và bạn là người điều khiển thì bạn vẫn bị xử phạt:

+) Trường hợp xe bạn là xe ô tô chở hành khách, chở người thì sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng;

+) Trường hợp xe của bạn là ô tô tải, máy kéo thì sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Không gắn thiết bị giám sát hành trình bị phạt bao nhiêu. Ngoài ra thì bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Hồ sơ cấp phù hiệu cho đơn vị kinh doanh vận tải

Quy định mới về gắn phù hiệu của ô tô kinh doanh vận tải

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc; bạn liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button