Mức phạt khi không lắp phù hiệu xe tải và thiết bị giám sát hành trình 

Mức phạt khi không lắp phù hiệu xe tải và thiết bị giám sát hành trình

Cho em hỏi: Mức phạt khi không lắp phù hiệu xe tải và thiết bị giám sát hành trình. Em điều khiển xe tải nhưng chưa lắp phù hiệu xe tải và thiết bị giám sát hành trình thì mức xử phạt là bao nhiêu? Em xin cảm ơn.



Tư vấn giao thông đường bộMức phạt khi không lắp phù hiệu:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn . Về vấn đề: Mức phạt khi không lắp phù hiệu xe tải và thiết bị giám sát hành trình, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

+ Mức xử phạt khi điều khiển xe không gắn phù hiệu

Căn cứ theo Điều 24 Nghị định 86/2014/NĐ-CP quy định về mức xử phạt như sau:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe không có; hoặc không gắn phù hiệu theo quy định (đối với loại xe có quy định phải gắn phù hiệu) hoặc có phù hiệu nhưng đã hết giá trị sử dụng; hoặc sử dụng phù hiệu không do cơ quan có thẩm quyền cấp.

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng”.

Theo đó; trường hợp bạn điều khiển xe không gắn phù hiệu thì sẽ bị phạt tiền từ 3 000 000 đồng đến 5 000 000 đồng. Đồng thời; bạn bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Mức xử phạt khi không lắp thiết bị giám sát hành trình

Căn cứ tại khoản 3 Điều 24 Nghị định 46/2014/NĐ-CP quy định:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

3. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe tham gia kinh doanh vận tải hàng hóa không gắn thiết bị giám sát hành trình của xe (đối với loại xe có quy định phải gắn thiết bị) hoặc gắn thiết bị nhưng thiết bị không hoạt động theo quy định”.

Như vậy; bạn điều khiển xe không lắp thiết bị giám sát hành trình thì bị xử phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Mức phạt khi không lắp phù hiệu

Kết luận

Bạn điều khiển xe mà không không gắn phù hiệu và không lắp thiết bị giám sát hành trình thì bạn sẽ bị xử phạt với mức như sau:

+ Không gắn phù hiệu: phạt tiền từ 3000.000 đồng đến 5.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

+ Không gắn thiết bị giám sát hành trình: phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Trên đây là bài viết tư vấn về: Mức phạt khi không lắp phù hiệu xe tải và thiết bị giám sát hành trình. Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm các bài viết khác tại:

Hồ sơ cấp phù hiệu cho đơn vị kinh doanh vận tải

Quy định mới về gắn phù hiệu của ô tô kinh doanh vận tải

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc; bạn liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi