19006172

Quy định về phạt vi phạm giao thông khi say rượu vẫn điều khiển xe ô tô

Tôi có say rượu vẫn điều khiển xe ô tô và bị cảnh sát giao thông đo nồng độ cồn. Cảnh sát giao thông đo thì nồng độ cồn của tôi là 0.29 miligam/1 lít khí thở. Cảnh sát giao thông yêu cầu tôi xuất trình giấy tờ nhưng tôi không mang đăng ký xe và bằng lái xe. Vậy cho tôi hỏi tổng mức phạt các lỗi trên của tôi là bao nhiêu tiền. CSGT có tạm giữ xe của tôi thì tôi có phải nộp tiền trông giữ xe không? Tôi ở Hà Nội.


say rượu vẫn điều khiển xe ô tô

Vấn đề say rượu vẫn điều khiển xe ô tô Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Nguyên tắc xử phạt vi phạm hành chính được quy định tại Điều 3 Luật xử phạt vi phạm hành chính năm 2012:

1. Nguyên tắc xử phạt vi phạm hành chính bao gồm:

d) Chỉ xử phạt vi phạm hành chính khi có hành vi vi phạm hành chính do pháp luật quy định.

Một hành vi vi phạm hành chính chỉ bị xử phạt một lần.

Nhiều người cùng thực hiện một hành vi vi phạm hành chính thì mỗi người vi phạm đều bị xử phạt về hành vi vi phạm hành chính đó.

Một người thực hiện nhiều hành vi vi phạm hành chính hoặc vi phạm hành chính nhiều lần thì bị xử phạt về từng hành vi vi phạm“.

Theo quy định trên thì một người nếu thực hiện nhiều hành vi vi phạm hành chính thì sẽ bị xử phạt về từng hành vi vi phạm. Do đó, bạn điều khiển xe ô tô vi phạm các lỗi điều khiển xe có nồng độ cồn 0.29 miligam/1 lít khí thở; không mang đăng ký xe và không mang bằng lái xe thì bạn sẽ bị phạt đối với tất cả các lỗi trên. Về mức phạt cụ thể được quy định như sau:

Thứ nhất, quy định về xử phạt lỗi vượt quá nồng độ cồn 0.29 miligam/1 lít khí thở

Căn cứ điểm b khoản 8 và điểm đ khoản 12 Điều 5 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

d) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b Khoản 8, Khoản 10 Điều này hoặc tái phạm hành vi quy định tại Điểm d Khoản 8 Điều này, bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng;”

Bên cạnh đó, theo điểm a Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định như sau:

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

a) Điểm a Khoản 6; Điểm b, Điểm d Khoản 8; Khoản 9; Khoản 11 Điều 5;

Theo quy định nêu trên thì người có thẩm quyền xử phạt phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với các hành vi điều khiển ô tô mà trong hơi thở có nồng độ là 0.26 mg/lít.

Như vậy, với hành vi điều khiển xe ô tô tham gia giao thông mà trong hơi thở có nồng độ cồn là 0.29 mg/lít khí thở, bạn bị phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồngđồng thời bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng và bị tạm giữ phương tiện đến 7 ngày.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết: Mức xử phạt lỗi điều khiển ô tô vượt quá nồng độ cồn quy định

Thứ hai, xử phạt đối với lỗi không mang đăng ký xe ô tô 

Căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 3 điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới thì:

“3. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Người điều khiển xe ô tô; máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo Giấy đăng ký xe”

Như vậy, người điều khiển xe ô tô mà không mang theo giấy đăng ký xe thì bị phạt từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng.

Thứ ba, xử phạt đối với lỗi không mang giấy phép lái xe ô tô 

Căn cứ theo Điểm a Khoản 3 Điều 21 NĐ 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

3.Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 7 Điều này”

Như vậy, căn cứ theo quy định trên hành vi không mang giấy phép lái xe của bạn sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng. 

--> Có bị tạm giữ xe khi không mang giấy phép lái xe hay không?

say rượu vẫn điều khiển xe ô tô

Dịch vụ tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ tư, về phí trông giữ xe tại Hà Nội

Căn cứ Khoản 7, Điều 126 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 quy định như sau:

“Điều 126. Xử lý tang vật, phương tiện, giấy phép, chứng chỉ hành nghề bị tạm giữ theo thủ tục hành chính

7. Người có tang vật, phương tiện vi phạm hành chính bị tạm giữ chỉ phải trả chi phí lưu kho, phí bến bãi, phí bảo quản tang vật, phương tiện và các khoản chi phí khác trong thời gian tang vật, phương tiện bị tạm giữ theo quy định tại khoản 8 Điều 125 của Luật này”.

Theo đó, người có phương tiện bị tạm giữ phải trả chi phí lưu kho, phí bến bãi, phí bảo quản phương tiện và các khoản chi phí khác trong thời gian phương tiện bị tạm giữ.

Bạn cho biết bạn bị tạm giữ xe tại Hà Nội. Do đó, phí trông giữ xe được áp dụng theo Phụ lục Quyết định 44/2017/QĐ-UBND của Ủy ban nhân dân TP. Hà Nội như sau:

“1. Trường hợp đối tượng nộp giá dịch vụ là người bị tạm giữ phương tiện do vi phạm pháp luật về trật tự an toàn giao thông (TTATGT)

Nội dung thu

Đơn vị tính

Mức thu

– Xe máy, xe lam

đồng/xe/ngày đêm

8.000

– Xe đạp, xe đạp điện, xe máy điện, xe xích lô

đồng/xe/ngày đêm

5.000

– Xe ô tô đến 9 ghế ngồi và xe tải từ 2 tấn trở xuống

đồng/xe/ngày đêm

70.000

– Xe từ 10 ghế ngồi trở lên và xe tải trên 2 tấn trở lên

đồng/xe/ngày đêm

90.000

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi say rượu vẫn điều khiển xe ô tô, xin vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

-->Nồng độ cồn trong hơi thở