Mức xử phạt lỗi điều khiển xe ô tô quá tải 35% trên quốc lộ

Mức xử phạt lỗi điều khiển xe ô tô quá tải 35% trên quốc lộ

Tôi điều khiển ô tô tải của công ty đi trên quốc lộ 1A. Đang đi thì bị CSGT yêu cầu dừng xe và cân xe và xác định lỗi điều khiển xe ô tô quá tải 35%. Vậy với lỗi chở hàng vượt quá khối lượng ghi trong đăng kiểm thì tôi bị xử phạt thế nào? Công ty có bị phạt cùng tôi không? Tôi xin cảm ơn



Tư vấn giao thông đường bộÔ tô quá tải

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau: 

Thứ nhất, mức xử phạt đối với người điều khiển phương tiện

căn cứ vào điểm a khoản 5, điểm a khoản 9 và khoản 10 Điều 24  Nghị định 46/2016/NĐ-CP  quy định như sau:

5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe trên 30% đến 50%;

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

10. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Điểm a Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7; Khoản 8 Điều này còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả, buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng vượt quá kích thước quy định theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm.”

Ô tô quá tải

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo quy định trên, trong trường hợp điều khiển xe ô tô quá tải 35% (trên 20% đến 50%) bạn bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Ngoài ra, bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng. Thêm nữa, buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng quá khổ theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm.

Thứ hai, mức xử phạt đối với chủ phương tiện

 Điểm e khoản 9 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

9. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3, Điểm b Khoản 4 Điều 33 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3, Điểm b Khoản 4 Điều 33 Nghị định này.”

Theo đó, chủ ô tô là công ty sẽ bị phạt đồng thời với người điều khiển xe ô tô quá tải. Mức phạt của của công ty là mức phạt đối với tổ chức là giao động từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng.

Như vậy, với lỗi chở hàng hóa trên xe quá tải 35% thì cả người điều khiển và chủ phương tiện đều bị phạt với mức phạt nêu trên.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về thắc mắc của bạn về mức xử phạt khi điều khiển ô tô quá tải. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết: 

Không mang đăng ký xe có bị tạm giữ phương tiện không?

Mức phạt xe máy tham gia giao thông không có giấy đăng ký xe

Mọi thắc mắc liên quan đến giao thông đường bộ, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi