Mức phạt người điều khiển xe ô tô tải chở quá tải cầu đường

Mức phạt người điều khiển xe ô tô tải chở quá tải cầu đường

Tôi điều khiển xe ô tô tải của công ty chở hàng hóa bị cảnh sát giao thông xử phạt với lỗi chở quá tải cầu đường 85%. Vậy tôi là người điều khiển thì tôi bị xử phạt thế nào? Chủ phương tiện có bị xử phạt không?



Tư vấn giao thông đường bộ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp mức phạt người điều khiển xe ô tô tải chở quá tải cầu đường của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, mức xử phạt đối với người điều khiển phương tiện

Căn cứ vào điểm a khoản 4 và điểm a khoản 7 Điều 33 và điểm e Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định :

“Điều 33. Xử phạt người điều khiển xe bánh xích; xe quá tải trọng, quá khổ giới hạn của cầu, đường (kể cả xe ô tô chở hành khách)

4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe mà tổng trọng lượng (khối lượng toàn bộ) của xe hoặc tải trọng trục xe (bao gồm cả hàng hóa xếp trên xe, người được chở trên xe) vượt quá tải trọng cho phép của cầu, đường trên 50% đến 100%, trừ trường hợp có Giấy phép lưu hành còn giá trị sử dụng;”

“7. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 3; Khoản 4 Điều này còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Như vậy, đối với lỗi điều khiển xe ô tô tải chở quá tải cầu đường bạn sẽ bị xử phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng. Đồng thời, đối với lỗi điều khiển xe ô tô tải chở quá tải cầu đường bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Thứ hai, xử phạt chủ phương tiện là công ty

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

10. Phạt tiền từ 14.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 28.000.000 đồng đến 32.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 4 Điều 33 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 4 Điều 33 Nghị định này.”

Như vậy, công ty bạn là chủ phương tiện thì sẽ bị xử phạt tiền từ 28.000.000 đến 32.000.000 đồng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết tại:

Xử phạt quá tải trọng trục xe 40% đối với người điều khiển và chủ phương tiện

Thời hạn tước bằng lái xe đối với lỗi vượt quá tải trọng cầu đường

Trên đây là bài viết về vấn đề của bạn.Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi