19006172

Điều kiện học nâng hạng GPLX từ hạng D lên hạng E

Điều kiện học nâng hạng GPLX từ hạng D lên hạng E năm 2020

Xin chào Tổng đài tư vấn pháp luật, tôi có thắc mắc muốn được tư vấn và giải đáp như sau: Độ tuổi tối thiểu để được học bằng hạng D là bao nhiêu? Trường hợp tôi muốn học nâng hạng GPLX từ hạng D lên hạng E thì có yêu cầu gì không?



học nâng hạng GPLX từ hạng D lên hạng E

Luật sư tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, độ tuổi tối thiểu để được học bằng lái xe hạng D

Căn cứ theo quy định tại khoản 9 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT như sau:

“Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe

9. Hạng D cấp cho người lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

b) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2 và C.”

Bên cạnh đó, căn cứ theo Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 thì:

“1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);”

Như vậy, theo quy định pháp luật nêu trên, độ tuổi tối thiểu của người học bằng lái xe hạng D là từ đủ 24 tuổi trở lên.

Thứ hai, điều kiện học nâng hạng GPLX hạng D lên hạng E năm 2020

Căn cứ điểm c Khoản 1 Điều 60 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

Bên cạnh đó, căn cứ Điều 7 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT được sửa đổi, bổ sung bởi Thông tư 38/2019/TT-BGTVT như sau:

Điều 7. Điều kiện đối với người học lái xe

1. Là công dân Việt Nam, người nước ngoài được phép cư trú hoặc đang làm việc, học tập tại Việt Nam.

2. Đủ tuổi (tính đến ngày dự sát hạch lái xe), sức khỏe, trình độ văn hóa theo quy định; đối với người học để nâng hạng giấy phép lái xe, có thể học trước nhưng chỉ được dự sát hạch khi đủ tuổi theo quy định.

3. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe phải có đủ thời gian lái xe hoặc hành nghề và số km lái xe an toàn như sau:

d) Hạng B2 lên D, lên E: thời gian hành nghề từ 05 năm trở lên và 100.000 km lái xe an toàn trở lên.

đ) Trường hợp người học nâng hạng vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ với hình thức tước quyền sử dụng giấy phép lái xe, thời gian lái xe an toàn được tính từ ngày chấp hành xong các quyết định xử phạt vi phạm hành chính.”

4. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe lên các hạng D, E phải có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc tương đương trở lên.”

học nâng hạng GPLX từ hạng D lên hạng E

Như vậy, các điều kiện để học nâng hạng GPLX từ hạng D lên hạng E là :

– Là công dân Việt Nam, người nước ngoài đang cư trú hợp pháp hoặc đang sinh sống, học tập và làm việc tại Việt Nam.

– Từ đủ 27 tuổi trở lên;

– Có sức khỏe, trình độ văn hóa theo quy định; đối với người học để nâng hạng giấy phép lái xe, có thể học trước nhưng chỉ được dự sát hạch khi đủ tuổi theo quy định.

– Thời gian hành nghề từ 05 năm trở lên và 100.000 km lái xe an toàn trở lên;

– Phải có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc tương đương trở lên.

Trên đây là toàn bộ bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Điều kiện để học nâng hạng GPLX từ hạng D lên hạng E năm 2020.

Nếu còn vướng mắc về vấn đề học nâng hạng GPLX từ hạng D lên hạng E bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

22 tuổi đủ điều kiện học nâng hạng GPLX hạng B2 lên C chưa?

Có được học nâng hạng GPLX từ hạng B2 lên hạng E không?

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét