Giành quyền nuôi con 9 tháng tuổi khi gia đình vợ hoàn cảnh khó khăn

Giành quyền nuôi con 9 tháng tuổi khi gia đình vợ hoàn cảnh khó khăn

Giành quyền nuôi con 9 tháng tuổi khi gia đình vợ hoàn cảnh khó khăn. Con trai tôi lấy vợ được 1 năm và có con được 9 tháng tuổi. Nay con tôi đã ly hôn, vợ cháu đang nuôi con nhỏ nhưng con dâu tôi không có việc làm và bên gia đình ấy cũng rất khó khăn, không đủ khả năng để nuôi cháu bé. Vậy gia đình tôi có được quyền nuôi cháu bé không? 



Giành quyền nuôi con 9 tháng tuổiTư vấn Hôn nhân gia đình:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Trường hợp về giành quyền nuôi con 9 tháng tuổi khi gia đình vợ hoàn cảnh khó khăn; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 84  Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 về thay đổi người trực tiếp nuôi dưỡng con:

“Điều 84. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.”

Như vậy, việc thay đổi người trực tiếp nuôi dưỡng con khi cha mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con hoặc người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trong nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

Đối với trường hợp của bạn: Con trai bạn ly hôn và quyền nuôi con 9 tháng tuổi được giao cho con dâu của bạn. Nay bạn muốn thay đổi người trực tiếp nuôi cháu trai của bạn thì việc thay đổi này phải được sự thỏa thuận giữa con trai và con dâu của bạn.

Nếu hai bên không thỏa thuận được thì con trai bạn phải chứng minh được con dâu bạn không còn đủ điều kiện về vật chất và tinh thần để nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con. Còn việc kinh tế của gia đình con dâu bạn không tốt không hoàn toàn là căn cứ để chứng minh việc con dâu bạn không đủ điều kiện để nuôi dưỡng cháu bạn.

Giành quyền nuôi con 9 tháng tuổi

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Giành quyền nuôi con 9 tháng tuổi khi gia đình vợ hoàn cảnh khó khăn.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Quy định về phân chia tài sản và trách nhiệm cấp dưỡng sau khi ly hôn?

Phân chia hoa lợi, lợi tức từ tài sản riêng của vợ khi ly hôn

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi